Thursday, July 25, 2024
HomeSPORTSભારતીય ક્રિકેટને 'સુવર્ણ દિવસો' આપનાર ગાવસ્કર 75 વર્ષના થયા

ભારતીય ક્રિકેટને ‘સુવર્ણ દિવસો’ આપનાર ગાવસ્કર 75 વર્ષના થયા


અનુભવી બેટ્સમેન અને ભૂતપૂર્વ ભારતીય કેપ્ટન સુનીલ ગાવસ્કર, જેમણે પોતાના સમયમાં વિશ્વના કેટલાક સૌથી ખતરનાક ઝડપી બોલરોનો સામનો કર્યો હતો, તેઓ બુધવારે તેમનો 75મો જન્મદિવસ ઉજવી રહ્યા છે, તે આજના યુવા ક્રિકેટ પ્રેમીઓ માટે એક દંતકથાની મહાનતાને સમજવું ખૂબ મુશ્કેલ છે ગાવસ્કરની જેમ આ કારણ છે કે તેઓ ઈન્ડિયન પ્રીમિયર લીગ (આઈપીએલ) જેવી રોમાંચક લીગ જોઈને મોટા થયા છે. મહાન ભૂતપૂર્વ ક્રિકેટરમાંથી કોમેન્ટેટર બનેલા ગાવસ્કરની છબી તેમના મગજમાં એટલી મોટી નથી.

વિશ્વના કેટલાક સૌથી ખતરનાક ઝડપી બોલરોનો સામનો કરનાર ગાવસ્કર માટે, તેમની મહાનતા સમકાલીન ખેલાડીઓની નજરમાં સમાન છે જેઓ આ મહાન જમણેરીની મહાનતાના વખાણ કરતાં ક્યારેય થાકતા નથી.

ભૂતપૂર્વ ભારતીય બેટ્સમેન ચંદુ બોર્ડેએ જણાવ્યું હતું કે, ગાવસ્કરે મારી નિવૃત્તિના બે વર્ષ બાદ ડેબ્યૂ કર્યું હતું. પરંતુ (અંતર્ગત) અજીત વાડેકરે મુંબઈના આ પ્રતિભાશાળી છોકરા વિશે જણાવ્યું હતું જે ભારત માટે ઘણા રન બનાવી શકે છે. શું તેણે પૂરતા રન બનાવ્યા નથી? ,

તો ગાવસ્કરે 1971માં તેની પ્રથમ શ્રેણીમાં વેસ્ટ ઈન્ડિઝના ખતરનાક બોલરોનો કેવી રીતે સામનો કર્યો?

આ અંગે બોર્ડેએ કહ્યું, “તે તેમની એકાગ્રતા અને મજબૂત તકનીક હતી.” મેં તેના કરતાં વધુ સારું વલણ ક્યારેય જોયું નથી અને તેણે આટલી નજીકથી બોલને જોયો. ચોક્કસપણે તે મોટાભાગના શોટ રમી શક્યો હોત પરંતુ તેણે તેનો સમજદારીપૂર્વક ઉપયોગ કર્યો હતો. તે ખૂબ જ વ્યવહારુ બેટ્સમેન હતો, તે જાણતો હતો કે ક્યારે શું કરવું. ,

ગાવસ્કરે તે શ્રેણીમાં 774 રન બનાવ્યા હતા જેણે ભારતને વેસ્ટ ઈન્ડિઝ પર 1-0થી જીત અપાવવામાં મદદ કરી હતી, જે એન્ડી રોબર્ટ્સ, માઈકલ હોલ્ડિંગ, માલ્કમ માર્શલ અને ઈમરાન ખાન જેવા ઝડપી બોલરો સામે ગાવસ્કરની નિપુણતાને યાદ કરે છે, પરંતુ તેની બેટિંગ એક લોકપ્રિય પાસું છે જેની ભાગ્યે જ ચર્ચા થાય છે. સ્પિનરો સામે તેની બેટિંગ.

ગાવસ્કરે એકવાર કહ્યું હતું કે ઇંગ્લેન્ડના ડેરેક અંડરવુડ સામે તેમને સૌથી વધુ મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. તેણે તેની પેઢીના ચતુર સ્પિનરો, અબ્દુર કાદિર અને પાકિસ્તાનના તૌસીફ અહેમદ અને ઈંગ્લેન્ડના જોન એમ્બ્યુરનો સામનો કર્યો.

ભૂતપૂર્વ ભારતીય બેટ્સમેન મોહિન્દર અમરનાથે યાદ કર્યું, “સનીનું ફૂટવર્ક ઉત્તમ હતું અને તેણે સ્પિન સામે હળવી બેટિંગ કરી.” તે બોલને ખૂબ જ ધ્યાનથી જોતો હતો જેના કારણે તે સ્પિનરોને મોડેથી રમવા દેતો હતો અને તેની સામે ક્યારેય અસ્વસ્થ સ્થિતિમાં જોવા મળતો ન હતો. ,

પરંતુ ક્યારેક તે આક્રમક બેટિંગ પણ કરતો હતો. માર્શલ સામે સિક્સર ફટકારીને, તેણે તત્કાલીન મહાન ક્રિકેટર સર ડોનાલ્ડ બ્રેડમેનના 29 ટેસ્ટ સદીના વર્લ્ડ રેકોર્ડની બરાબરી કરી.

વાસ્તવમાં, ગાવસ્કરે 1987 વર્લ્ડ કપ દરમિયાન ન્યૂઝીલેન્ડ સામેની ODIમાં પોતાની એકમાત્ર સદી ફટકારી હતી, જે 88 બોલમાં 103 રન હતા.

મુંબઈના ભૂતપૂર્વ બેટ્સમેન મિલિંદ રેગેએ જણાવ્યું હતું કે, “કદાચ સમયની જરૂરિયાતે ગાવસ્કરને ભારત તરફથી રમતી વખતે રક્ષણાત્મક બનવાની ફરજ પાડી હતી. પરંતુ તે હંમેશા આક્રમક બેટિંગ કરી શકતો હતો અને ડોમેસ્ટિક સર્કિટમાં ઘણી વાર આવું કરતો હતો. તે સમાન સરળતા સાથે ‘પુલ’ અને ‘હૂક’ કરી શકે છે. ગાવસ્કરની આ બહુમુખી પ્રતિભા ‘કોમેન્ટરી બોક્સ’માં પણ જોઈ શકાય છે જેમાં તે હ્યુમરનો સ્પર્શ ઉમેરતો રહે છે.(ભાષા)Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments