Wednesday, July 24, 2024
HomeNATIONALનાટો સમિટઃ શા માટે ભારત નાટોમાં જોડાવા માંગતું નથી? આ માટે...

નાટો સમિટઃ શા માટે ભારત નાટોમાં જોડાવા માંગતું નથી? આ માટે જવાબદાર


  • મંગળવારથી અમેરિકામાં નાટો સમિટ શરૂ થઈ રહી છે
  • નાટો તેની 75મી વર્ષગાંઠ ઉજવે છે
  • સ્વીડન આ વર્ષે માર્ચમાં નાટોનું સભ્ય બન્યું હતું

મંગળવારથી અમેરિકામાં નાટો સમિટ શરૂ થઈ ગઈ છે. એવી ચર્ચા છે કે આ સમિટમાં અમેરિકા યુક્રેન માટે પોતાનું મજબૂત સમર્થન રજૂ કરશે. અમેરિકા યુરોપિયન દેશો માટે ઘણી જાહેરાત કરી શકે છે. 9-11 જુલાઈ દરમિયાન યોજાનારી આ સમિટ એટલા માટે પણ ખાસ છે કારણ કે આ વર્ષે નાટો તેની 75મી વર્ષગાંઠની ઉજવણી કરી રહ્યું છે. હાલમાં વિશ્વના 32 દેશો નાટોના સભ્ય છે.

સ્વીડન આ વર્ષે માર્ચમાં નાટોનું સભ્ય બન્યું હતું. હવે સમિટમાં નવા સભ્યોનું સ્વાગત કરવામાં આવશે. છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં ઘણા દેશો નાટોમાં જોડાયા છે, પરંતુ ભારતે પોતાનું અંતર જાળવી રાખ્યું છે. જાણો શા માટે ભારત હજુ સુધી નાટોનું સભ્ય નથી બન્યું.

નાટો શું છે..?

નાટોની રચના 1949માં અમેરિકા, બ્રિટન, કેનેડા અને ફ્રાન્સ સહિત 12 દેશો દ્વારા કરવામાં આવી હતી. તેની સ્થાપના સંધિ પર વોશિંગ્ટન ડીસીમાં મેલોન ઓડિટોરિયમ ખાતે હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હતા. નાટોનું ધ્યેય સોવિયેત સંઘને યુરોપમાં વિસ્તરણ કરતા અટકાવવાનું હતું. તેના સભ્યો સંમત છે કે જો તેમાંથી કોઈ પર હુમલો થાય તો અન્ય સભ્યોએ બચાવમાં મદદ કરવી જોઈએ. નાટો પાસે તેની પોતાની સેના નથી, પરંતુ સભ્ય દેશો કટોકટીના કિસ્સામાં સામૂહિક લશ્કરી કાર્યવાહી કરી શકે છે. તેનો અર્થ એ કે તેઓ એકબીજાને એકસાથે મદદ કરે છે. જો સરળ ભાષામાં સમજીએ તો તેનો ઉદ્દેશ્ય સભ્ય દેશોને સ્વતંત્રતા અને સુરક્ષા સુનિશ્ચિત કરવાનો છે.

નાટોના યુરોપ અને ઉત્તર અમેરિકામાં 32 સભ્યો છે, જેમાં બ્રિટન, અમેરિકા, કેનેડા, ફ્રાન્સ, જર્મની, ઇટાલી, સ્પેન અને તુર્કીનો સમાવેશ થાય છે. નાટોનો ભાગ બનનાર છેલ્લા દેશો ફિનલેન્ડ અને સ્વીડન છે. હાલમાં યુક્રેન, બોસ્નિયા અને હર્ઝેગોવિના અને જ્યોર્જિયા હજુ પણ નાટોમાં જોડાવાની રાહ જોઈ રહ્યા છે. જોકે, નાટો દેશોએ યુક્રેનને શસ્ત્રો આપ્યા જેથી તે રશિયાને જવાબ આપી શકે.

ભારત નાટોનો ભાગ કેમ ન બન્યું?

દુનિયાના ઘણા દેશો નાટોનો ભાગ બનવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે, પરંતુ ભારતે ક્યારેય આવો પ્રયાસ કર્યો નથી. આના ઘણા કારણો છે. એક કારણ બિન-સંરેખણ આંદોલન છે. આ સમજવા માટે આપણે ઇતિહાસમાં જવું પડશે. બીજું વિશ્વ યુદ્ધ સમાપ્ત થયું. અમેરિકા અને સોવિયત સંઘ બે જૂથ બની ગયા હતા. ભૂતપૂર્વ વડા પ્રધાન પંડિત નેહરુ માનતા હતા કે એશિયા અને આફ્રિકાના નવા સ્વતંત્ર અને ગરીબ દેશોને મોટી શક્તિઓના લશ્કરી જોડાણોથી ફાયદો થવાને બદલે નુકસાન થશે. તેથી, નવું જૂથ બનાવવું વધુ સારું રહેશે. આ રીતે બિન સંઘવાદી ચળવળ શરૂ થઈ. આનો શ્રેય ભારતને આપવામાં આવે છે.

આ પહેલનો ધ્યેય એ હતો કે તેની સાથે જોડાયેલા દેશો ન તો કોઈ પાવર બ્લોકનો હિસ્સો બને અને ન તો કોઈનો વિરોધ કરે. બિન-જોડાણવાદી ચળવળ એ ઘણા દેશોની આંતરરાષ્ટ્રીય સંસ્થા છે. વર્તમાન પરિસ્થિતિ પર નજર કરીએ તો રશિયા અને યુક્રેન પ્રત્યે ભારતનું વલણ સ્પષ્ટ છે.

સ્વતંત્ર નિર્ણય લેવા પર અસર

નાટોના સભ્ય ન બનવાનું બીજું કારણ નિર્ણય લેવાની સ્વતંત્રતા છે. ભારતે હંમેશા વ્યૂહાત્મક સ્વાયત્તતાને મહત્વ આપ્યું છે. ભારતે તેની વિદેશ અને સંરક્ષણ નીતિઓ અંગે હંમેશા સ્વતંત્ર નિર્ણયો લીધા છે. નાટો સૈન્ય જોડાણમાં સામેલ થવા પર, ભારતે નાટોના સભ્ય દેશોની સંરક્ષણ નીતિઓ અને વ્યૂહરચનાઓને એકીકૃત કરવી પડશે. જો આમ થશે તો તેની સ્વતંત્ર નિર્ણય લેવાની ક્ષમતાને અસર થશે.

નાટોનું સભ્ય બનવા પર ભારતે ઘણી સૈન્ય કાર્યવાહી અને કરારોમાં ભાગ લેવો પડશે. જો આમ નહીં થાય તો ભારત નક્કી કરવા માટે સ્વતંત્ર હશે કે તે કયા દેશ સાથે લશ્કરી કાર્યવાહી કરશે અને કોની સાથે નહીં. સૈન્ય ભાગીદારી અંગે દેશ સ્વતંત્ર નિર્ણયો લઈ શકશે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments