Sunday, July 14, 2024
HomeBUSINESSGautam Adani માત્ર પોર્ટ જ નહીં સંભાળે,હવે જહાજો પણ બનાવશે,આ છે પ્લાન

Gautam Adani માત્ર પોર્ટ જ નહીં સંભાળે,હવે જહાજો પણ બનાવશે,આ છે પ્લાન


  • ભારતના બીજા સૌથી અમીર વ્યક્તિ ગૌતમ અદાણી છે
  • હવે માત્ર દેશના સૌથી મોટા બંદરનું સંચાલન જ નહીં પરંતુ જહાજોનું નિર્માણ પણ કરશે
  • શું તમે જાણો છો કે તેમનો પ્લાન શું છે?

દેશના બીજા સૌથી ધનિક વ્યક્તિ અને અબજોપતિ ઉદ્યોગપતિ ગૌતમ અદાણીની કંપની અદાણી પોર્ટ હાલમાં દેશની સૌથી મોટી પોર્ટ મેનેજમેન્ટ કંપની છે. આ જ કંપની ભારતના સૌથી મોટા ખાનગી પોર્ટ મુન્દ્રા પોર્ટનું પણ સંચાલન કરે છે. પરંતુ હવે ગૌતમ અદાણીએ આગળ વધીને દેશમાં જ પાણીના મોટા જહાજો બનાવવાની મોટી યોજના બનાવી છે.

અદાણી ગ્રુપે તેના મુન્દ્રા પોર્ટ પર જ જહાજો બનાવવાની દિશામાં આગળ વધવાનું શરૂ કર્યું છે. તેનું કારણ એ છે કે ચીન, દક્ષિણ કોરિયા અને જાપાન જેવા દેશોમાં 2028 સુધી નવા જહાજોનું નિર્માણ થઈ શકતું નથી, કારણ કે અહીંના મોટા શિપયાર્ડ 2028 સુધી સંપૂર્ણ રીતે બુક થઈ ગયા છે. આવી પરિસ્થિતિમાં, કાફલો ધરાવતી ગ્લોબલ કંપનીઓ નવા જહાજો બનાવવા માટે ભારત સહિત અન્ય મેન્યુફેક્ચરિંગ સાઈટ્સ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહી છે.

ટોપ-10માં સામેલ થશે ભારત

હાલમાં, ભારત જહાજ નિર્માણની દ્રષ્ટિએ વિશ્વનો વીસમો સૌથી મોટો દેશ છે. વિશ્વ વ્યાપારી શિપબિલ્ડીંગ માર્કેટમાં ભારતનો હિસ્સો માત્ર 0.05 ટકા છે. જ્યારે સરકારે તેના ‘મેરિટાઈમ ઈન્ડિયા વિઝન 2030’માં આ મામલે ભારતને ટોપ-10માં સ્થાન આપવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. આ લક્ષ્યને ‘વિકસિત ભારત 2047’ના ‘મેરીટાઈમ અમૃત કાલ વિઝન’માં ટોપ-5 રાખવામાં આવ્યું છે. આવી પરિસ્થિતિમાં ગૌતમ અદાણીનું આ પગલું સરકારના આ લક્ષ્યને હાંસલ કરવામાં મહત્વનો રોલ પ્લે કરશે.

અદાણીનો જહાજ બનાવવાનો પ્લાન

ગૌતમ અદાણીની જહાજ બનાવવાના પ્લાન પર નજર કરીએ તો, તે પહેલાથી જ તેના પર કામ કરી રહ્યો હતો, પરંતુ મુંદ્રા પોર્ટના રૂ. 45,000 કરોડના વિસ્તરણની યોજનાને કારણે તે અટકી ગયો. મીડિયા રિપોર્ટ મુજબ, તાજેતરમાં મુન્દ્રા પોર્ટને વિસ્તરણ માટે પર્યાવરણ અને અન્ય દરિયાકાંઠાના નિયમોને લગતી મંજૂરીઓ મળી છે. આવી પરિસ્થિતિમાં હવે તે આ પ્લાન સાથે આગળ વધી શકે છે. પરંતુ આને લઈને અદાણી ગ્રુપ દ્વારા હજુ સુધી કોઈ પ્રતિક્રિયા આપવામાં આવી નથી.

વિશ્વને 50,000 જહાજોની જરૂર

અદાણી ગ્રૂપ દ્વારા શિપબિલ્ડિંગ બિઝનેસ શરૂ કરવાના સમાચાર એવા સમયે આવ્યા છે જ્યારે સમગ્ર વિશ્વ કાર્બન ફૂટપ્રિન્ટ ઘટાડવા માટે ગ્રીન શિપ તરફ આગળ વધી રહ્યું છે. આને કારણે, સમગ્ર વિશ્વમાં જહાજી કાફલાને બદલવું પડશે અને સમગ્ર વિશ્વના જહાજોને બદલવા માટે, આગામી 30 વર્ષમાં લગભગ 50,000 જહાજોની સપ્લાય કરવી પડશે.

હાલમાં, ભારતમાં જહાજો બનાવવા માટે 8 સરકારી અને લગભગ 20 ખાનગી શિપયાર્ડ છે. તેમાં ચેન્નાઈ નજીક લાર્સન એન્ડ ટુબ્રોનું કટ્ટુપલી શિપયાર્ડ અને સરકારનું કોચીન શિપયાર્ડ સામેલ છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments