Tuesday, July 23, 2024
HomeNATIONALશું તમે ફરીથી NEET-UG પરીક્ષા આપશો? પેપર લીક મુદ્દે SCના 10...

શું તમે ફરીથી NEET-UG પરીક્ષા આપશો? પેપર લીક મુદ્દે SCના 10 મોટા મુદ્દા


 • NEET પેપર વિવાદ સંબંધિત અરજીઓ પર SCમાં સુનાવણી પૂર્ણ થઈ
 • ગુજરાતમાંથી 50 થી વધુ ઉમેદવારો માટે અલગ-અલગ અરજીઓ કરવામાં આવી હતી.
 • પેપર લીક કેસની આગામી સુનાવણી ગુરુવારે થશે

સોમવારે સુપ્રીમ કોર્ટમાં NEET પેપર વિવાદ સંબંધિત અરજીઓ પર સુનાવણી હાથ ધરવામાં આવી હતી. દરમિયાન CJIએ કહ્યું કે પરીક્ષાને અસર થઈ છે. જો વિદ્યાર્થીઓને પરીક્ષાના દિવસે જ પેપર મળે તો તેનો અર્થ એ કે સ્થાનિક સ્તરે પેપર લીક થયું હતું. જો અમને ખબર ન હોય કે કેટલા વિદ્યાર્થીઓ સામેલ હતા, તો ફરીથી પરીક્ષાનો આદેશ આપવો પડશે.

સુપ્રીમ કોર્ટ વિવાદાસ્પદ મેડિકલ પ્રવેશ પરીક્ષા NEET-UG 2024 સંબંધિત અરજીઓની સુનાવણી કરી રહી હતી. પરીક્ષામાં ગેરરીતિની સાથે સાથે પરીક્ષા પુનઃ આયોજિત કરવા સૂચના આપતી અરજીઓનો પણ સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે. આ ઉપરાંત ગુજરાતના 50 થી વધુ ઉમેદવારોની અલગ-અલગ અરજીઓ પણ સાંભળવામાં આવી હતી. જેમાં કેન્દ્ર સરકાર અને એનટીએને પરીક્ષા રદ કરવા માટે સૂચના આપવા વિનંતી કરવામાં આવી છે. હવે આ કેસની આગામી સુનાવણી ગુરુવારે થશે. આ અરજીઓ પર સુનાવણી દરમિયાન ચીફ જસ્ટિસ ઑફ ઈન્ડિયા ડીવાય ચંદ્રચુડ, જસ્ટિસ જેબી પારડીવાલા અને જસ્ટિસ મનોજ મિસરાનીની બેન્ચે શું કહ્યું? ચાલો શોધીએ…

 • સુનાવણી દરમિયાન કોર્ટે સરકાર અને પરીક્ષા આયોજક એજન્સી (NTA)ને કહ્યું કે અમે પ્રશ્ન પેપર લીકના લાભાર્થીઓની સંખ્યા જાણવા માંગીએ છીએ. તેની સામે શું કાર્યવાહી કરવામાં આવી છે તે પણ જણાવો. તે સ્પષ્ટ છે કે પ્રશ્નપત્ર લીક થયું છે. પેપર લીકના લાભાર્થીઓને ઓળખવા માટે સરકાર શું કરશે? જે બન્યું છે તે આપણે નકારવું જોઈએ નહીં.
 • CJIએ કહ્યું કે પરીક્ષાની પવિત્રતા પર અસર પડી છે. જો બાળકોને પરીક્ષાના દિવસે જ પેપર મળે તો તેનો અર્થ એ કે સ્થાનિક સ્તરે પેપર લીક થયું હતું. જો અમને ખબર ન હોય કે કેટલા વિદ્યાર્થીઓ સામેલ હતા, તો ફરીથી પરીક્ષાનો આદેશ આપવો પડશે. તપાસ અધિકારીએ આ પાસાઓ પર સ્ટેટસ રિપોર્ટ સબમિટ કરવો જોઈએ.
 • CJI ચંદ્રચુડ, જસ્ટિસ જેબી પારડીવાલા અને જસ્ટિસ મનોજ મિસરાનીની બેંચે કહ્યું કે જો પેપર લીક ટેલિગ્રામ, વોટ્સએપ અને ઈલેક્ટ્રોનિક માધ્યમથી થઈ રહ્યું છે તો તે જંગલની આગની જેમ ફેલાઈ જશે. એક વાત સ્પષ્ટ છે કે પ્રશ્નપત્ર લીક થયું છે. જો પેપર સોશિયલ મીડિયા દ્વારા શેર કરવામાં આવ્યું હોય, તો ફરીથી પરીક્ષાનો આદેશ આપવો પડશે.
 • CJIએ પૂછ્યું કે, ભવિષ્યમાં પેપર લીક જેવી ઘટનાઓ ન બને તે માટે કેવા પ્રકારની તૈયારીઓ છે. સાયબર ક્રાઈમ સામે લડવા માટે આપણી પાસે કઈ ટેકનોલોજી છે? ડેટા એનાલિટિક્સથી આપણે શું ઓળખી શકીએ? ભવિષ્યમાં પેપર લીક થતા અટકાવવા શું કરી શકીએ? શું આપણે બહુ-શિસ્ત સમિતિની રચના કરી શકીએ?
 • CJIએ કહ્યું, ‘કેન્દ્ર અને NTA એ સમજાવવું જોઈએ કે સાયબર ફોરેન્સિક યુનિટ અથવા સરકાર માટે શંકાસ્પદ કેસોની ઓળખ કરવા માટે કોઈ ડેટા એનાલિટિક્સનો ઉપયોગ કરવો શક્ય છે કે કેમ. જેથી કલંકિત વિદ્યાર્થીઓને નિર્દોષ વિદ્યાર્થીઓથી અલગ કરવા માટે એક માળખું બનાવી શકાય. પરીક્ષા પૂર્ણ થયા બાદ પુનઃપરીક્ષા અને કાઉન્સેલિંગ પ્રક્રિયા સહિત અપનાવવામાં આવનારી પદ્ધતિઓ અંગે ચર્ચા કરવામાં આવશે. ‘વધુ લાભાર્થીઓ સુધી પહોંચવા માટે અન્ય કોઈ માર્ગની જરૂર છે કે કેમ તે અંગે નીતિવિષયક નિર્ણય લેવાની જરૂર છે. CJIએ કહ્યું કે અમારે ઈન્ટેલિજન્સ, કાયદા અને પ્રક્રિયા દ્વારા પેપર લીકના લાભાર્થીઓને શોધવા પડશે. આ એકમાત્ર રસ્તો છે’.
 • CJIએ અરજદારોને ફરીથી તપાસની માંગ કરતા તમામ વકીલો સાથે બેસવાનું કહ્યું. દલીલો માટે નોડલ વકીલ રાખો. કેન્દ્ર અને NTA દ્વારા ઉઠાવવામાં આવેલા પ્રશ્નોના જવાબ આગામી સુનાવણીમાં આપવામાં આવશે. તેના પર એસજીએ કહ્યું કે આ કેસની સુનાવણી ગુરુવારે થવી જોઈએ, જેને CJIA દ્વારા મંજૂરી આપવામાં આવી છે.
 • સુપ્રીમ કોર્ટના સવાલો પર એસજીએ કહ્યું કે અમે તમામ સંભવિત પગલાં લીધા છે. અમે કોર્ટને દરેક સવાલનો જવાબ આપીશું. મામલાની તપાસ ચાલી રહી છે. 6 રાજ્યોમાં FIR નોંધવામાં આવી છે. પટનામાં તપાસ દરમિયાન અનેક તથ્યો સામે આવ્યા છે. CJIએ કહ્યું કે, અરજદારોના કહેવા પ્રમાણે, બિહાર પોલીસ દ્વારા પેપર લીકને લઈને એક પ્રેસ રિલીઝ જારી કરવામાં આવી હતી. બીજી તરફ, એડિશનલ ડીજીપી, EOUએ કહ્યું છે કે આ અંગે કોઈ સત્તાવાર પ્રેસ રિલીઝ જારી કરવામાં આવી નથી. શું આ નુકસાન અમુક કેન્દ્રો પૂરતું મર્યાદિત હતું કે વ્યાપક હતું? આ મામલા 23 લાખથી વધુ વિદ્યાર્થીઓ સાથે સંબંધિત છે જેમણે પરીક્ષા આપી હતી. તેથી, આ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી હોવી આપણા માટે મહત્વપૂર્ણ છે.
 • સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું કે NTA અમને જણાવે કે પેપર લીકનું સ્વરૂપ શું હતું? લીકની સમયરેખા શું હતી? પેપર ક્યાં લીક થયું? પેપર પહેલા ક્યાં લીક થયું? પરીક્ષા 5મી મેના રોજ બપોરે 2 વાગ્યે હતી. આવી સ્થિતિમાં સ્પષ્ટપણે જણાવો કે પેપર ક્યારે લીક થયું? સીબીઆઈએ સ્ટેટસ રિપોર્ટ દાખલ કરવો જોઈએ. સીબીઆઈ કોર્ટ સમક્ષ તપાસની તારીખ અને અત્યાર સુધી જે સામગ્રી બહાર આવી છે તે અંગે સ્ટેટસ રિપોર્ટ દાખલ કરશે.
 • તેમણે કહ્યું, અમે સૌથી મહત્વપૂર્ણ પરીક્ષા વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ. લોકો બાળકોને મેડિકલ અને એન્જિનિયરિંગ માટે તૈયાર કરે છે. તેના પર SGA એ ભારપૂર્વક કહ્યું કે આ મુદ્દો માત્ર કેટલાક રાજ્યો પૂરતો મર્યાદિત છે. CJIએ કહ્યું કે અમારે જાણવું પડશે કે વાસ્તવિકતા શું છે? જો આમ નહીં થાય તો પરિણામ રદ કરવું પડશે અને ફરીથી પરીક્ષા લેવી પડશે.
 • CJIએ કહ્યું, ‘શું તમે જાણો છો કે અમે આવું કેમ પૂછીએ છીએ? જો આપણે નિષ્કર્ષ પર આવીએ કે લીક અને પરીક્ષા વચ્ચેનો સમયગાળો વધુ ન હતો, તો તે પુનઃપરીક્ષા માટે પ્રતિકૂળ છે અને જો સમયનો તફાવત મોટો હોય તો તે દર્શાવે છે કે લીક વ્યાપક હતું. ‘જો સેનિટી પર અસર થશે તો રિ-ટેસ્ટિંગ કરાવવું પડશે, પરંતુ એ ધ્યાનમાં રાખવું પડશે કે 24 લાખ વિદ્યાર્થીઓની રિ-પરીક્ષા કરવી મુશ્કેલ છે. જો આપણે માનીએ કે આ લીક સોશિયલ મીડિયા પર હતું તો તે ખૂબ જ વ્યાપક છે. જો આ ટેલિગ્રામ વોટ્સએપ દ્વારા આવ્યો હોત તો તે જંગલની આગની જેમ ફેલાઈ ગયો હોત.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments