Sunday, July 14, 2024
HomeBUSINESSRussia માં શું છે ભારતીયોનું યોગદાન? પીએમ મોદીની મુલાકાતથી થશે ફાયદો?

Russia માં શું છે ભારતીયોનું યોગદાન? પીએમ મોદીની મુલાકાતથી થશે ફાયદો?


  • વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી આજથી બે દિવસ માટે રશિયાના પ્રવાસે છે
  • પીએમ મોદીના રશિયા પ્રવાસને લઈને ઘણી ચર્ચા થઈ રહી છે
  • તમને જણાવી દઈએ કે રશિયામાં કેટલા ભારતીયો રહે છે

વર્ષ 1955 માં, એક ફિલ્મ રિલીઝ થઈ – શ્રી 420, જેમાંથી એક ગીત ખૂબ પ્રખ્યાત છે – મેરા જુતા હૈ જાપાનીઝ, યે પટલૂન ઈંગ્લિશતાની, સર પે લાલ ટોપી રશિયન, ફિર ભી દિલ હૈ હિન્દુસ્તાની! આ ગીત પોતે જ જણાવે છે કે ભારત અને રશિયા વચ્ચેના સંબંધો ઘણા જૂના છે. એટલે કે ભારત અને રશિયા વચ્ચે ઘણા સમયથી લોકોની અવરજવર ચાલી રહી છે. આવી પરિસ્થિતિમાં જ્યારે આજે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી રશિયાના પ્રવાસે ગયા છે ત્યારે ફરી એકવાર ભારત-રશિયાના સંબંધોની ખૂબ ચર્ચા થઈ રહી છે. તો તમને જણાવીએ છીએ કે ભારત અને રશિયા વચ્ચે કેટલા સમયથી સંબંધ છે અને હજુ પણ કેટલા ભારતીયો રશિયામાં રહે છે?

ઘણીવાર તમે જોયું હશે કે જે લોકો ભારતમાંથી વિદેશ જાય છે, તેઓ મોટાભાગે ત્યાં નોકરી કરે છે. પરંતુ, રશિયાના કિસ્સામાં આ સીન અલગ છે, કારણ કે રશિયામાં રહેતા ભારતીયો ત્યાં જાય છે અને ત્યાં ઘણો વેપાર કરે છે. તો તમને જણાવી દઈએ કે ભારતમાંથી જતા ભારતીયો ત્યાં શું કરે છે અને ત્યાં જતા મોટાભાગના લોકો કોણ છે.

આ રીતે ભારત- રશિયા વચ્ચે રાજદ્વારી સંબંધો સ્થાપિત થયા

આઝાદી પહેલા સોવિયત સંઘ અને ભારત વચ્ચેના સંબંધો બહુ સારા ન હતા. તે સમયે જ્યારે જોસેફ સ્ટાલિન સોવિયત સંઘ પર શાસન કરી રહ્યા હતા. ભારત પોતાની આઝાદી માટે લડી રહ્યું હતું. પરંતુ, સોવિયેત સંઘના નેતાઓ બ્રિટિશરોથી આઝાદીની લડાઈ દરમિયાન ભારતીય નેતાઓ અને ભારતીય હિલચાલને શંકાની નજરે જોતા હતા. પરંતુ લેનિનના મૃત્યુ પછી, સ્ટાલિને ભારતીય રાજકારણમાં તેમની રુચિ દર્શાવવાનું શરૂ કર્યું.

પછી, મતભેદો હોવા છતાં, ભારત અને સોવિયેત સંઘ વચ્ચે એપ્રિલ 1947માં ઔપચારિક રીતે રાજદ્વારી સંબંધો સ્થાપિત થયા. રશિયાએ 19મી સદીમાં ભારત સાથે મજબૂત વ્યાપારી, સાંસ્કૃતિક અને સાહિત્યિક સંબંધો સ્થાપિત કરવાની ઈચ્છા વ્યક્ત કરી હતી. ત્યારથી સંબંધો સુધરતા રહ્યા. આવી પરિસ્થિતિમાં એમ કહી શકાય કે ભારતની આઝાદી બાદથી ભારત અને રશિયા વચ્ચેના સંબંધો સારા રહ્યા છે.

ત્યાં કેટલા ભારતીયો રહે છે?

વિદેશ મંત્રાલયની વેબસાઈટ પર આપવામાં આવેલી માહિતી મુજબ રશિયામાં 62825 ભારતીયો રહે છે. આ ભારતીયોમાં 60172 એનઆરઆઈ, 2653 ભારતીય મૂળના લોકોનો સમાવેશ થાય છે. આ સિવાય ભારતીય વિદ્યાર્થીઓ પણ અહીં મોટી સંખ્યામાં રહે છે. રિપોર્ટ મુજબ લગભગ 15,000 ભારતીય વિદ્યાર્થીઓ અહીં રહે છે અને તેમાંથી મોટાભાગના મેડિસિનનો અભ્યાસ કરે છે. પહેલા વધુ બાળકો મેડિકલ અભ્યાસ માટે ચીન અને યુક્રેન જતા હતા, પરંતુ હવે રશિયામાં પણ લોકો જઈ રહ્યા છે.

શા માટે લોકો રશિયામાં અભ્યાસ કરવાનું પસંદ કરે છે?

ભારતીય મેડિકલ વિદ્યાર્થીઓ સુરક્ષા, વિઝાની સરળતા અને અંગ્રેજીને કારણે ચીન અને યુક્રેન કરતાં રશિયાને પ્રાથમિકતા આપવાનું પસંદ કરે છે. રશિયા દુનિયાભરના વિદ્યાર્થીઓને ખૂબ જ ઓછા ખર્ચે ગુણવત્તાયુક્ત તબીબી શિક્ષણ પ્રદાન કરી રહ્યું છે. તેથી ઘણા વિદ્યાર્થીઓ મેડિકલ અભ્યાસ માટે ભારતમાંથી રશિયા જાય છે.

ભારતીયો ત્યાં શું કામ કરે છે?

રશિયા જનારા મોટાભાગના ભારતીયો વિદ્યાર્થીઓ છે, ત્યારબાદ ઉદ્યોગપતિઓ અને ફાર્માસ્યુટિકલ કંપનીઓમાં કામ કરતા લોકો છે. આ સિવાય ઘણા ભારતીયો રશિયામાં કન્સ્ટ્રક્શન સેક્ટરમાં કામ કરે છે અને કેટલાક લોકો ટેક, ફાઇનાન્સ, મેન્યુફેક્ચરિંગ અને એનર્જી સેક્ટરમાં પણ કામ કરી રહ્યા છે.

તમને જણાવી દઈએ કે ભારતીયોએ રશિયન માર્કેટમાં ઘણું રોકાણ કર્યું છે. ONGC વિદેશ, કોમર્શિયલ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા લિમિટેડ જેવી ભારતીય કંપનીઓ ત્યાં અબજોની ડીલ કરી રહી છે. આ સાથે રશિયાના ફાર્માસ્યુટિકલ બિઝનેસમાં ભારતીયો ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. ભારતીય ફાર્માસ્યુટિકલ કંપનીઓ વિશે વાત કરતાં ડો. રેડ્ડીઝ લેબોરેટરીઝ, કેડિલા ફાર્માસ્યુટિકલ્સ, ટોરેન્ટ ફાર્માસ્યુટિકલ્સ, સન ફાર્માસ્યુટિકલ્સ ખૂબ જ મહત્ત્વપૂર્ણ છે. જો આપણે કુલ ભારતીય રોકાણની વાત કરીએ તો ભારતીય કંપનીઓએ રશિયામાં 8 બિલિયન યુએસ ડોલરથી વધુનું રોકાણ કર્યું છે.

ઘણા રિપોર્ટમાં પણ સામે આવ્યું છે કે ભારત છોડીને જતા ભારતીયો રશિયામાં પણ ઘણો બિઝનેસ કરે છે. ભારતીયોને રશિયામાં કામ કરવા માટે વર્ક વિઝા, બિઝનેસ વિઝા અને હાઈ સ્કિલ્ડ માઈગ્રેન્ટ વિઝા મળે છે.

Image – XSource link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments