Friday, July 19, 2024
HomeBUSINESSDhirubhai Ambani Death Anniversary: ભજીયા વેચનારા ગુજરાતીએ બનાવી દેશની સૌથી મોટી કંપની

Dhirubhai Ambani Death Anniversary: ભજીયા વેચનારા ગુજરાતીએ બનાવી દેશની સૌથી મોટી કંપની


  • 17 વર્ષની ઉંમરે નોકરી માટે યમન નીકળ્યા હતા
  • ધીરુભાઈએ વિમલ બ્રાન્ડની પણ શરૂઆત કરી હતી
  • ફ્કત 3 ખુરશીની ઓફિસમાંથી રિલાયન્સ ઈન્ડસ્ટ્રીનો પાયો નાંખ્યો

દેશની સૌથી મૂલ્યવાન કંપની રિલાયન્સ ઈન્ડસ્ટ્રીઝના સ્થાપક ધીરુભાઈ અંબાણીની આજે પુણ્યતિથિ છે. 6 જુલાઈ 2002ના રોજ તેમનું અવસાન થયું. ગુજરાતના ચોરવાડમાં જન્મેલા ધીરુભાઈ અંબાણીએ જ્યારે બિઝનેસની દુનિયામાં પ્રવેશ કર્યો ત્યારે તેમની પાસે ન તો પૈતૃક મિલકત હતી કે ન તો બેંક બેલેન્સ. પરંતુ લાયસન્સ રાજના યુગમાં પોતાની મહેનત અને સમર્પણના જોરે તેમણે એવું સ્થાન હાંસલ કર્યું કે જેનું ઉદાહરણ ભાગ્યે જ જોવા મળે છે. માત્ર ત્રણ ખુરશીઓવાળી ઓફિસમાંથી તેમણે દેશની સૌથી મોટી કંપની રિલાયન્સનો પાયો નાખ્યો. તેમની પાસે પૈસા ન હોવા છતાં, તેની પાસે વ્યવસાયની સમજ હતી. માટીમાંથી પણ પૈસા કમાવવાની યુક્તિ તે જાણતા હતા. આજે રિલાયન્સનું બિઝનેસ સામ્રાજ્ય પેટ્રોકેમિકલ્સથી લઈને ટેલિકોમ, રિટેલ, ગ્રીન એનર્જી અને અન્ય ઘણા ક્ષેત્રો સુધી વિસ્તરેલું છે. ધીરુભાઈ અંબાણીની સફર પર એક નજર…

17 વર્ષની ઉંમરે ધીરુભાઈ નોકરી માટે ખાડી દેશ યમન ગયા

ધીરુભાઈનો જન્મ 28 ડિસેમ્બર 1932ના રોજ થયો હતો. તેઓ ગુજરાતના નાના ગામ ચોરવાડમાં શાળાના શિક્ષક હિરાચંદ ગોવર્ધન દાસ અંબાણીના ત્રીજા પુત્ર હતા. ધીરુભાઈનો પરિવાર આર્થિક રીતે નબળો હતો, તેથી તેમણે નાનપણથી જ પરિવારને આર્થિક મદદ કરવાનું શરૂ કર્યું. ધીરુભાઈ હાઈસ્કૂલ સુધી જ તેમનું શિક્ષણ પૂરું કરી શક્યા અને ત્યાર બાદ તેમણે વિચિત્ર નોકરીઓ કરવાનું શરૂ કર્યું. તે ગિરનારની ટેકરીઓ પાસે પકોડા વેચતો હતો. 17 વર્ષની ઉંમરે ધીરુભાઈ નોકરી માટે ખાડી દેશ યમન ગયા. ત્યાં તે પેટ્રોલ પંપ પર કામ કરતો હતો. તેનું કામ જોઈને કંપનીએ તેને ફિલિંગ સ્ટેશનનો મેનેજર બનાવ્યો. પરંતુ થોડા વર્ષો કામ કર્યા બાદ ધીરુભાઈ 1954માં ભારત આવ્યા.

વ્યવસાયની શરૂઆત

ધીરુભાઈએ દેશની આર્થિક રાજધાની મુંબઈથી તેમની વ્યાપારી યાત્રા શરૂ કરી હતી. 1958 માં, તેમણે 15,000 રૂપિયાની મૂડી સાથે રિલાયન્સ કોમર્શિયલ કોર્પોરેશન નામની ઓફિસ ખોલી અને પોતાને મસાલાના વેપારી તરીકે શરૂ કર્યા. તેમની ઓફિસમાં એક ટેબલ, બે ખુરશીઓ, એક લેખન પેડ, એક પેન, એક ઇન્કપોટ, પીવાના પાણી માટેનો ઘડો અને કેટલાક ગ્લાસ હતા. તેની ઓફિસમાં ફોન ન હતો, પરંતુ તે નજીકના ડોક્ટરને પૈસા આપીને તેનો ફોન વાપરતો હતો. પહેલા જ દિવસથી ધીરુભાઈએ મુંબઈના જથ્થાબંધ મસાલા બજારમાં ફરવાનું શરૂ કર્યું અને તાત્કાલિક ડાઉન પેમેન્ટની શરતે જથ્થાબંધ ખરીદી માટે વિવિધ ઉત્પાદનોના ક્વોટેશન એકત્રિત કર્યા. થોડા સમય પછી, તેમને લાગ્યું કે જો તે મસાલાને બદલે યાર્નનો વેપાર કરે તો તે વધુ નફાકારક રહેશે. તેમણે નરોડામાં કાપડની મિલ શરૂ કરી. અહીંથી તેમણે ક્યારેય પાછું વળીને જોયું નથી. ધીરુભાઈએ વિમલ બ્રાન્ડ શરૂ કરી જેનું નામ તેમના મોટા ભાઈ રમણિકલાલ અંબાણીના પુત્ર વિમલ અંબાણીના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યું હતું. વર્ષ 1977માં તેઓ કંપનીનો IPO લાવ્યા હતા. તેમાં 58,000 થી વધુ રોકાણકારોએ ભાગ લીધો હતો. દલાલોએ તેમને શેરબજારમાં ખૂબ હેરાન કરવાનો પ્રયાસ કર્યો, પરંતુ ધીરુભાઈ અંબાણીએ એવી હરકતો કરી કે તેમના કારણે શેરબજાર ત્રણ દિવસ સુધી બંધ રહ્યું.

દલાલોને હરાવવાની તાકાત

રિલાયન્સના શેરના ભાવ અત્યાર સુધીના સૌથી ઊંચા બન્યા હતા. યુક્તિ રમી રહેલા વેચાણ દલાલોને અંબાણી સમક્ષ ઝુકવું પડ્યું હતું. 90નો દશક આવ્યો ત્યાં સુધીમાં 24 લાખ રોકાણકારો તેમની સાથે જોડાઈ ગયા હતા. તે સમયે રિલાયન્સની વાર્ષિક સામાન્ય સભા મુંબઈના સ્ટેડિયમમાં થતી હતી. ધીરુભાઈ અંબાણી રોકસ્ટારની જેમ કંપનીની એજીએમમાં ​​આવતા હતા. મે 1985માં તેણે મુંબઈમાં કૂપરેજ ફૂટબોલ ગ્રાઉન્ડ ભાડે લીધું. જેમાં રિલાયન્સની એજીએમ યોજાઈ હતી અને 1984ના પરિણામો રજૂ કરવામાં આવ્યા હતા. તેમાં લગભગ 12,000 શેરધારકોએ ભાગ લીધો હતો. ઘણા જમીન પર બેઠા હતા. દેશમાં કોઈપણ કંપનીના શેરધારકોની આ સૌથી મોટી બેઠક હતી. યમનમાં બર્મા શેલ કંપનીમાં કામ કરતી વખતે, ધીરુભાઈએ પેટ્રોકેમિકલ કંપની બનાવવાનું લક્ષ્ય નક્કી કર્યું હતું, જે તેમણે ખૂબ જ ઓછા સમયમાં પૂર્ણ કર્યું. એકવાર પૂરને કારણે, ગુજરાતમાં પાતાળગંગા નદીના કિનારે સ્થિત તેમનો પેટ્રોકેમિકલ પ્રોજેક્ટ સંપૂર્ણપણે નાશ પામ્યો હતો. ત્યાર બાદ મુકેશ અંબાણીએ પ્લાન્ટને ટેક્નિકલ સપોર્ટ આપતી અમેરિકન કંપની ડ્યુપોન્ટના એન્જિનિયરોને પૂછ્યું કે શું પ્રોજેક્ટના બે પ્લાન્ટ 14 દિવસમાં ફરી શરૂ થઈ શકે છે, જેના પર તેઓએ કહ્યું કે તેમાં ઓછામાં ઓછો એક મહિનો લાગશે.

જબરદસ્ત મક્કમ મનોબળ

જ્યારે મુકેશ અંબાણીએ ધીરુભાઈને ફોન પર આ વાત કહી તો તેમણે તે એન્જિનિયરોને તરત જ ત્યાંથી ચાલ્યા જવા કહ્યું. ધીરુભાઈએ કહ્યું કે તેમની આળસ અન્ય લોકો પર પણ નકારાત્મક અસર કરશે. આ પછી, બંને પ્લાન્ટ આયોજન કરતા એક દિવસ વહેલા શરૂ થયા. જ્યારે ડ્યુપોન્ટ ઈન્ટરનેશનલના ચેરમેન રિચર્ડ ચાઈનામેનને આ વિશે ખબર પડી તો તેઓ પણ આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા. તેમણે કહ્યું કે અમેરિકામાં આવો પ્લાન્ટ બનાવવામાં ઓછામાં ઓછો 26 મહિનાનો સમય લાગ્યો હશે, જ્યારે આ પ્લાન્ટ માત્ર 18 મહિનામાં જ શરૂ કરવામાં આવ્યો હતો.

જે કંપની તેમના પિતા ધીરુભાઈ અંબાણીએ પોતાના લોહી અને પરસેવાથી બનાવી હતી, તે કંપની હવે તેમના પુત્ર મુકેશ અંબાણીએ ટોચ પર લઈ લીધી છે. રિલાયન્સના Jio પ્લેટફોર્મમાં વિશ્વની મોટી કંપનીઓએ રોકાણ કર્યું છે. તાજેતરના અહેવાલો અનુસાર, અંબાણી હવે Jioનો IPO લાવવાની તૈયારી કરી રહ્યા છે, જે દેશનો અત્યાર સુધીનો સૌથી મોટો મુદ્દો છે. ટેલિકોમ અને રિટેલ બાદ હવે રિલાયન્સ મીડિયા અને એન્ટરટેઈનમેન્ટની દુનિયાને હલાવવાની તૈયારી કરી રહી છે. તાજેતરમાં તેમણે ડિઝની સાથે આ સંબંધમાં કરાર કર્યો છે. મુકેશ અંબાણી આજે ભારત અને એશિયાના સૌથી ધનિક વ્યક્તિ છે. બ્લૂમબર્ગ બિલિયોનેર્સ ઇન્ડેક્સ અનુસાર, તેમની કુલ સંપત્તિ $120 બિલિયન છે. Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments