Monday, July 15, 2024
HomeNATIONALકારગિલ યુદ્ધ: જ્યારે ભારતીય વાઘે પાકિસ્તાનને ટાઈગર હિલ્સ પર હરાવ્યું

કારગિલ યુદ્ધ: જ્યારે ભારતીય વાઘે પાકિસ્તાનને ટાઈગર હિલ્સ પર હરાવ્યું


  • દેશ કારગિલ યુદ્ધના 25 વર્ષની ઉજવણી કરી રહ્યો છે
  • ટાઈગર હિલ 4 જુલાઈના રોજ પાકિસ્તાન તરફથી કબજે કરવામાં આવી હતી.
  • નવાઝ શરીફે 5મી જુલાઈએ હાર સ્વીકારી હતી

જ્યારે દેશ કારગિલ યુદ્ધમાં વિજયના 25 વર્ષની ઉજવણી કરી રહ્યો છે, ત્યારે ચાલો આજે આપણે કારગિલ યુદ્ધ વિશે વાત કરીએ જેણે કારગિલ યુદ્ધની સંપૂર્ણ તસવીર બદલી નાખી. 4 જુલાઈ 1999. આ દિવસે ભારતીય સેનાના બહાદુર સૈનિકોએ ટાઈગર હિલને પાકિસ્તાનીઓથી આઝાદ કરાવ્યું હતું. તો ચાલો જાણીએ આ યુદ્ધ વિશેના કેટલાક રસપ્રદ તથ્યો.

એક સ્થાનિકે સેનાને ઇનપુટ આપ્યા હતા

  • 83 દિવસના આ યુદ્ધમાં ભારતીય સેનાએ પાકિસ્તાની ઘૂસણખોરોને પરાજય આપ્યો હતો. પરંતુ પાકિસ્તાનની કાયરતાની કહાની ત્યારે શરૂ થઈ જ્યારે 3 મે, 1999ના રોજ સરહદ પારથી કેટલાક સશસ્ત્ર ઘૂસણખોરો કારગિલ જિલ્લાના ઊંચાઈવાળા વિસ્તારોમાં જોવા મળ્યા. એક સ્થાનિક ભરવાડે આ અંગે ભારતીય સેનાને જાણ કરી હતી.
  • ભારતીય સેનાની એક પેટ્રોલિંગ ટુકડીને તપાસ માટે મોકલવામાં આવી હતી. પરંતુ પાકિસ્તાની ઘૂસણખોરોએ પાંચ જવાનોને બંધક બનાવી લીધા હતા. 5 મેના રોજ માહિતી મળી હતી કે ઘૂસણખોરો દ્વારા તે સૈનિકોની હત્યા કરવામાં આવી છે.
  • 9 મે 1999ના રોજ પાકિસ્તાન દ્વારા ભારે ગોળીબાર કરવામાં આવ્યો હતો. જેના કારણે કારગીલમાં ભારતીય સેનાના આર્મ્સ ડેપો નષ્ટ થઈ ગયા. ઘણા સૈનિકો ઘાયલ થયા હતા. કેટલાક શહીદ થયા હતા.

24 કલાકમાં વધુ ઘૂસણખોરો દ્રાસ, કકસર, મુસ્કોહમાં આવ્યા

દ્રાસ, કકસર અને મુસ્કોહમાં સરહદ પારથી ઘણા ઘૂસણખોરો આવ્યા હતા. આ દરમિયાન ભારતીય સેનાએ કાશ્મીર ઘાટીમાં હાજર સૈનિકોને કારગિલ તરફ મોકલી દીધા. 26 મેના રોજ, ભારતીય સેનાની મદદ માટે, વાયુસેનાએ દુશ્મનના કબજા હેઠળના સ્થળો પર શેલ છોડવાનું શરૂ કર્યું.

પાકિસ્તાને મિગ-21 અને મિગ-27નો નાશ કર્યો

પાકિસ્તાને અંજના મિસાઈલ વડે મિગ-21 અને મિગ-27ને નષ્ટ કર્યું હતું. ફ્લાઇટ લેફ્ટનન્ટ કે. નચિકેતાને બંધક બનાવવામાં આવી હતી. તેમને 3 જૂન 1999ના રોજ યુદ્ધ કેદી તરીકે મુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા. 28મીએ પાકિસ્તાન એરફોર્સનું Mi-17 હેલિકોપ્ટર નષ્ટ થયું હતું. ત્યાં હાજર ચાર ભારતીય જવાનો શહીદ થયા હતા.

NH-1 પર સતત ગોળીબાર થઈ રહ્યો હતો

  • 1 જૂન, 1999ના રોજ, NH-1 પર પાકિસ્તાન સેનાના આર્ટિલરી શેલ સતત પડી રહ્યા હતા. પરિણામે ભારતીય સેનાના શસ્ત્રો, તબીબી પુરવઠો અને લોજિસ્ટિક્સ લદ્દાખ સુધી પહોંચી શક્યા નથી. કારગીલમાં આ રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગની લંબાઈ લગભગ 217.4 કિમી છે.
  • આ રોડ શ્રીનગરને લેહતીથી જોડે છે. તેમાં માત્ર બે લેન છે. નબળી ભૌગોલિક સ્થિતિ અને સાંકડીતાને કારણે અહીં ટ્રાફિક ધીમો રહે છે. પાકિસ્તાની સૈનિકો હાઈવેની સામે આવેલી ઊંચી ટેકરીઓ પર હતા. ત્યાંથી ફાયરિંગ કરવામાં આવ્યું હતું. ભારત સરકાર માટે આ હાઈવેને બચાવવો ખૂબ જ જરૂરી હતો.
  • NH-1 ભારતીય સેના માટે સૌથી મહત્વપૂર્ણ રસ્તો છે. પાકિસ્તાની સૈનિકો આ રસ્તા પર મોર્ટાર, આર્ટિલરી અને એન્ટી એરક્રાફ્ટ ગનથી હુમલો કરી રહ્યા હતા. પરંતુ ભારતીય વાયુસેના અને સૈન્યના જવાનોએ પોતાના જીવની પરવા કર્યા વિના, NH-1ની સામેની તમામ ચોકીઓને જૂનના મધ્ય સુધીમાં પાકિસ્તાની ઘૂસણખોરોથી મુક્ત કરી દીધી હતી.

બટાલિક સેક્ટરના બે શિખરો મુક્ત કર્યા

6 જૂને ભારતીય સેનાએ ભયાનક હુમલો કર્યો. 9 જૂને બટાલિક સેક્ટરના બે મહત્વપૂર્ણ શિખરો સેનાના નિયંત્રણમાં આવ્યા હતા. ભારતીય સેનાએ બટાલિક સેક્ટરમાં બે મહત્વપૂર્ણ સ્થાનો પર ફરીથી કબજો કર્યો હતો. 11મી જૂને પરવેઝ મુશર્રફ અને લે. જનરલ અઝીઝ ખાનની વાતચીત સાર્વજનિક કરવામાં આવી હતી.

સેનાએ દ્રાસમાં તોલોલિંગ પર કબજો કર્યો

13 જૂને ભારતીય દળોએ દ્રાસમાં તોલોલિંગ પર કબજો કર્યો. આમાં ભારતીય સેનાના ઘણા જવાનો શહીદ થયા હતા, પરંતુ સૌથી મહત્વપૂર્ણ શિખર સેનાએ કબજે કરી લીધું હતું. તમામ ઘૂસણખોરો માર્યા ગયા હતા. બે દિવસ પછી, યુએસ પ્રમુખ બિલ ક્લિન્ટને પાકિસ્તાનના વડા પ્રધાન નવાઝ શરીફને તેમના સૈનિકો અને ઘૂસણખોરોને તાત્કાલિક પાછા ખેંચવા કહ્યું. આંતરરાષ્ટ્રીય દબાણ 29 જૂન સુધી ચાલુ રહ્યું.

3-4 જુલાઈની રાત્રે ટાઈગર હિલ પર હુમલો થયો હતો

3-4 જુલાઈની રાત્રે ભારતીય સેનાએ ટાઈગર હિલ પર હુમલો કર્યો. 4 જુલાઇ 1999 ની સવારે, ભારતીય સેનાની ત્રણ રેજિમેન્ટ્સ (શીખ, ગ્રેનેડિયર્સ અને નાગા)એ ટાઇગર હિલ ખાતે પાકિસ્તાનની નોર્ધન લાઇટ ઇન્ફન્ટ્રીને હરાવી હતી. 12 કલાકની લડાઈ બાદ ટાઈગર હિલ પર ફરીથી કબજો કરવામાં આવ્યો હતો.

નવાઝ શરીફે હાર સ્વીકારી લીધી હતી

5 જુલાઈ, 1999ના રોજ નવાઝ શરીફે હાર સ્વીકારી અને પોતાની સેના પાછી ખેંચી લીધી. 7મી ભારતીય સેનાએ બટાલિકની જુબર હિલ પર ફરીથી કબજો કર્યો. પાકિસ્તાની સેના અને ઘૂસણખોરો પૂંછડી દબાવીને ભાગી ગયા. 14 જુલાઈ 1999ના રોજ ‘ઓપરેશન વિજય’ પૂર્ણ થવાની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments