Wednesday, July 24, 2024
HomeNATIONALમોનસૂન એલર્ટઃ 32 રાજ્યોમાં વાદળો રહેશે..! મણિપુરમાં શાળા-કોલેજો બંધ

મોનસૂન એલર્ટઃ 32 રાજ્યોમાં વાદળો રહેશે..! મણિપુરમાં શાળા-કોલેજો બંધ


  • 7 જુલાઈ સુધી 32 રાજ્યોમાં ભારે વરસાદની આગાહી
  • ઉત્તરાખંડ-આસામમાં આજે વરસાદ માટે રેડ એલર્ટ
  • અરુણાચલમાં 60,000 લોકો પ્રભાવિત

હવામાન વિભાગે 7 જુલાઈ સુધી 32 રાજ્યોના વિવિધ ભાગોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની ચેતવણી આપી છે. આસામમાં પૂરથી 28 જિલ્લાના 11.5 લાખથી વધુ લોકો પ્રભાવિત થયા છે. બીજી તરફ મણિપુરમાં શાળા અને કોલેજો ગુરુવાર સુધી બંધ રાખવામાં આવી છે.

ઉત્તર-પશ્ચિમથી પૂર્વ અને ઉત્તર-પૂર્વ ભારતમાં દેશના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં ચોમાસાનો વરસાદ થઈ રહ્યો છે. બુધવારે પશ્ચિમ હિમાલયના પર્વતીય રાજ્યોમાં છૂટાછવાયા સ્થળોએ વરસાદ પડ્યો હતો. રાષ્ટ્રીય રાજધાની અને આસપાસના વિસ્તારો સહિત મધ્ય ભારતના કેટલાક ભાગોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદ થયો હતો. જેના કારણે ભેજવાળી ગરમીથી રાહત મળી છે. પરંતુ છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી સતત વરસાદને કારણે આસામ સહિત ઉત્તર-પૂર્વના રાજ્યો પૂરનો સામનો કરી રહ્યા છે. આસામમાં સ્થિતિ અત્યંત ગંભીર છે અને રાજ્યના 28 જિલ્લાઓમાં 11.5 લાખથી વધુ લોકો પ્રભાવિત થયા છે. મણિપુરમાં શાળા અને કોલેજો ગુરુવાર સુધી બંધ કરી દેવામાં આવી છે. હવામાન વિભાગે 7 જુલાઈ સુધી 32 રાજ્યોના વિવિધ ભાગોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની ચેતવણી આપી છે અને રેડ, ઓરેન્જ અને યલો એલર્ટ જારી કર્યા છે.

છેલ્લા 24 કલાક દરમિયાન આ રાજ્યોમાં વરસાદ

ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) અનુસાર, છેલ્લા 24 કલાક દરમિયાન ગુજરાતમાં ઘણી જગ્યાએ ભારેથી અતિ ભારે વરસાદ થયો છે. ઉત્તરાખંડ, પૂર્વ અને પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, બિહાર, પૂર્વ રાજસ્થાન, હિમાચલ પ્રદેશના વિવિધ વિસ્તારોમાં પણ ભારે વરસાદ નોંધાયો હતો. તે જ સમયે, હરિયાણા, કોંકણ અને ગોવા, મધ્ય મહારાષ્ટ્ર, ઓડિશા અને વિદર્ભમાં અલગ-અલગ સ્થળોએ સારો વરસાદ થયો હતો. દિલ્હી-એનસીઆરમાં દિવસભર આકાશ વાદળછાયું રહ્યું હતું અને ઘણી જગ્યાએ ભારે વરસાદ થયો હતો. કેટલાક સ્થળોએ 60 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે પવન પણ ફૂંકાયો હતો. જાનમાલના નુકસાનના કોઈ સમાચાર નથી.

કાઝીરંગા પાર્ક, ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને નુકસાન

રસ્તાઓ, પુલો અને અન્ય બાંધકામોને વ્યાપક નુકસાન થયું છે. અત્યાર સુધીમાં 48 લોકોએ જીવ ગુમાવ્યા છે. NDRF, SDRF, ઇમરજન્સી સર્વિસ અને એરફોર્સની ટીમો સ્થાનિક પ્રશાસન સાથે રાહત અને બચાવ કામગીરીમાં લાગેલી છે. ત્રણ લાખ લોકોએ વિવિધ જિલ્લાઓમાં 490 રાહત શિબિરોમાં આશ્રય લીધો છે. કાઝીરંગા નેશનલ પાર્કમાં પૂરનું પાણી સતત વધી રહ્યું છે. અત્યાર સુધીમાં 167 વાઈલ્ડલાઈફ કેમ્પ ડૂબી ગયા છે. આઠ કેમ્પ ખાલી કરાવવામાં આવ્યા છે. કાઝીરંગામાં 11 પ્રાણીઓ ડૂબી ગયા છે, જ્યારે 65ને બચાવી લેવામાં આવ્યા છે.

અરુણાચલમાં 60,000 લોકો પ્રભાવિત

અરુણાચલ પ્રદેશમાં મોટી નદીઓ ખતરાના નિશાનથી ઉપર વહી રહી છે. નમસાઈ, લોહિત, ચાંગલાંગ અને પૂર્વ સિયાંગ જિલ્લા પૂરથી સૌથી વધુ પ્રભાવિત થયા છે. રાજ્યભરમાં 60,000 લોકો પ્રભાવિત થયા છે. સ્થાનિક પ્રશાસને લોકોને નદીઓ અને નાળાઓથી દૂર રહેવા જણાવ્યું છે. મણિપુરના ઇમ્ફાલ પશ્ચિમ અને ઇમ્ફાલ પૂર્વ જિલ્લાઓમાં વરસાદને કારણે બે મુખ્ય હિમવર્ષા તૂટ્યા બાદ પૂર આવી ગયા હતા. અનેક રહેણાંક વિસ્તારોમાં પૂરના પાણી ઘુસી ગયા છે. ભારત-મ્યાનમારનો લગભગ ત્રણ કિલોમીટરનો રસ્તો પૂરમાં ભરાઈ ગયો છે અને એક હજારથી વધુ લોકો પ્રભાવિત થયા છે. રાહત અને બચાવ કાર્ય ચાલુ છે.

સમગ્ર દેશમાં વરસાદ માટે અનુકૂળ સ્થિતિ

IMD અનુસાર, સમગ્ર દેશમાં ચોમાસાના વરસાદ માટે અનુકૂળ સ્થિતિ સર્જાઈ છે. જેના કારણે પૂર્વ જમ્મુ અને કાશ્મીર, લદ્દાખ, હિમાચલ પ્રદેશ, હરિયાણા, પંજાબ, ચંદીગઢ, રાજસ્થાન, છત્તીસગઢ, ઓડિશા અને ઝારખંડ અને કેરળ, કર્ણાટક, તમિલનાડુ, તેલંગાણા, આંધ્રપ્રદેશના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં આગામી સમયમાં વરસાદ પડશે. ચાર દિવસ. દક્ષિણમાં, ગોવા, મહારાષ્ટ્ર અને ગુજરાતમાં વિવિધ સ્થળોએ હળવાથી મધ્યમ વરસાદ માટે સેન્ટ્રલ યલો એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે.

ઉત્તરાખંડ-આસામમાં આજે વરસાદ માટે રેડ એલર્ટ

આસામ અને ઉત્તરાખંડમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે અને બંને રાજ્યો માટે રેડ એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. તે જ સમયે, પૂર્વ મધ્ય પ્રદેશ, ઉત્તર પ્રદેશ, ઉપ-હિમાલયન પશ્ચિમ બંગાળ અને સિક્કિમ, બિહાર, નાગાલેન્ડ, મણિપુર, મિઝોરમ, ત્રિપુરા, અરુણાચલ પ્રદેશ અને મેઘાલયમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદ માટે નારંગી ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments