Thursday, July 25, 2024
HomeNATIONALભારત: 2025 સુધીમાં ભારત પાસે પોતાનો અવકાશયાત્રી હશે. કચેરીને મોકલી આપશે

ભારત: 2025 સુધીમાં ભારત પાસે પોતાનો અવકાશયાત્રી હશે. કચેરીને મોકલી આપશે


  • નાસા અને ઈસરોના સંયુક્ત મિશનના ભાગરૂપે આ પ્રોજેક્ટ હાથ ધરવામાં આવશે.
  • ભારત શિવશક્તિ બિંદુ: સોમનાથથી ચંદ્રની માટીના નમૂના લાવશે
  • ચંદ્રયાન અને આદિત્ય મિશનની સફળતા બાદ ભારતના મિશન અવકાશયાત્રી છે

ભારત અવકાશમાં સતત નવો ઈતિહાસ રચી રહ્યું છે. ચંદ્રયાન અને આદિત્ય મિશનની સફળતા બાદ ભારતનું આગામી મિશન એસ્ટ્રોનોટિક્સ છે. ભારત 2025 સુધીમાં પોતાના અવકાશયાત્રીને ઈન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન પર મોકલવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે.

આ પ્રોજેક્ટ NASA અને ISROના સંયુક્ત મિશનના ભાગરૂપે હાથ ધરવામાં આવશે. ઈસરોના વડા ડૉ. એસ. સોમનાથ કહે છે કે ભારત તે દરમિયાન શિવશક્તિ બિંદુ પરથી ચંદ્રની માટીના કેટલાક નમૂના પણ લાવશે. એસ. સોમનાથે કહ્યું હતું કે ભારતના વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી અને અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિએ આ પ્રોજેક્ટની જાહેરાત કરી હતી. જે બાદ બંને દેશોની સ્પેસ એજન્સીઓએ તે દિશામાં કામ શરૂ કર્યું હતું. અમેરિકન કંપની SCM આ પ્રોજેક્ટ પર કામ કરી રહી છે. SCM કંપનીનું આ ચોથું મિશન છે. આ મિશનમાં ભારતીય અવકાશયાત્રીને બેઠક મળશે તે નક્કી કરવામાં આવ્યું છે. તે માટેની તૈયારીઓ ચાલી રહી છે.

બે અવકાશયાત્રીઓ અમેરિકામાં તાલીમ મેળવશે

એસ. સોમનાથે જણાવ્યું હતું કે ત્રિવેન્દ્રમમાં વડાપ્રધાન મોદીએ દેશને જે ચાર ભારતીય અવકાશયાત્રીઓનો પરિચય કરાવ્યો હતો તેમાંથી બે અવકાશયાત્રીઓની આ પ્રોજેક્ટ માટે પસંદગી કરવામાં આવી છે. આ બંનેને ટ્રેનિંગ માટે અમેરિકા મોકલવામાં આવશે. ત્યાં ત્રણ મહિનાની તાલીમ આપવામાં આવશે. તે બે અવકાશયાત્રીઓમાંથી એકને ભારત તરફથી મિશન હેઠળ ઇન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન પર મોકલવામાં આવશે. આ સિવાય બે અન્ય અવકાશયાત્રીઓને પણ વધુ તાલીમ માટે અમેરિકા મોકલવામાં આવશે. તેઓ જમીન આધારિત મિશન અને અન્ય બાબતોની તાલીમ મેળવશે. માત્ર ભારત જ નક્કી કરશે કે કયા અવકાશયાત્રી આંતરરાષ્ટ્રીય અવકાશ મિશન પર જશે. નાસા એ એજન્સીઓ દ્વારા લોકોને ઈન્ટરનેશનલ સ્પેસ સ્ટેશન પર પણ મોકલે છે. હેતુ મુજબ એજન્સીઓને ચૂકવણી કરવાની રહેશે.

આ વર્ષે ત્રણ મિશન માટે તૈયારીઓ ચાલી રહી છે

કેવી રીતે ચાલી રહી છે ગગનયાન મિશનની તૈયારી? તે પ્રશ્નના જવાબમાં એસ. સોમનાથે કહ્યું હતું કે ‘આ વર્ષે ત્રણ મિશનની તૈયારીઓ ચાલી રહી છે. હવે આગળનું મિશન જીવન છે. તે માનવરહિત ક્રૂ મિશન છે. તેમાં વ્યોમિત્રનું એક્ટિવ મોડલ હશે. તેને ઓર્બિટલમાં મોકલવામાં આવશે. તેને પણ પરત લાવવો પડશે. તેના એન્ડ ટુ એન્ડ ડેમોસ્ટ્રેશનની તૈયારીઓ ચાલી રહી છે. ત્યાર બાદ ટેસ્ટ વ્હીકલ D2 લોન્ચ કરવામાં આવશે. ત્રીજું મિશન એક્સપોઝેટ મિશન છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments