Wednesday, July 24, 2024
HomeNATIONALદિલ્હીઃ દેશના ચાર રાજ્યોમાં ભારતીય ન્યાયિક સંહિતા હેઠળ પ્રથમ કેસ નોંધાયો છે.

દિલ્હીઃ દેશના ચાર રાજ્યોમાં ભારતીય ન્યાયિક સંહિતા હેઠળ પ્રથમ કેસ નોંધાયો છે.


  • કોંગ્રેસનો વાંધો – સંસદમાં પૂરતી ચર્ચા કર્યા વિના જ ઉતાવળે કાયદાઓ લાવવામાં આવ્યા
  • બ્રિટિશ રાજ દ્વારા લાગુ કરાયેલા કાયદાઓને બદલે ત્રણ નવા ફોજદારી કાયદાઓ સમગ્ર દેશમાં અમલમાં આવ્યા છે
  • નવા કાયદાના અમલીકરણના પ્રથમ દિવસે દિલ્હી, મધ્યપ્રદેશ, ઓડિશા અને મહારાષ્ટ્રમાં પ્રથમ કેસ નોંધાયા છે.

દેશમાં નવા ફોજદારી કાયદા, ભારતીય ન્યાયિક સંહિતા, ભારતીય નાગરિક સંરક્ષણ સંહિતા અને ભારતીય પુરાવા અધિનિયમનો અમલ સોમવાર, 1 જુલાઈથી શરૂ થયો છે, જેણે બ્રિટિશ સમયના ભારતીય દંડ સંહિતાનું સ્થાન લીધું છે.

નવા કાયદાના અમલીકરણના પ્રથમ દિવસે, પ્રથમ કેસ ચાર રાજ્યો – દિલ્હી, મધ્યપ્રદેશ, ઓડિશા અને મહારાષ્ટ્રમાં નોંધાયા હતા. મધ્યપ્રદેશના ગ્વાલિયર અને મહારાષ્ટ્રના સાવંતવાડીમાં ગુનાહિત ઘટનાઓ બન્યા બાદ કેસ નોંધવામાં આવ્યા હતા. નવા ફોજદારી કાયદા હેઠળ પ્રથમ કેસ મધ્યપ્રદેશના ગ્વાલિયરમાં નોંધાયો હતો. કોઇની મોટરસાઇકલ ચોરાઇ ગઇ હોવાની પોલીસ ફરિયાદ નોંધાઇ હતી. આ ફરિયાદ મધરાતે 12.10 વાગ્યે નોંધાઈ હતી. દિલ્હીમાં એક વિક્રેતા વિરુદ્ધ ફરિયાદ દાખલ કરવામાં આવી હતી. જોકે, આ કેસમાં અગાઉની જોગવાઈ મુજબ ફરિયાદ નોંધાઈ હતી. આ કિસ્સામાં, વિક્રેતાઓએ કમલા માર્કેટમાં રોડની વચ્ચે લારીઓ પાર્ક કરીને અવરોધો ઉભા કર્યા હતા. ફેરિયો પાણી અને તમાકુની બનાવટો વેચતો હતો. પોલીસે તેની સામે કાર્યવાહી કરી તેને અન્ય સ્થળે જવાનું કહ્યું હતું. મહારાષ્ટ્રના સિધુદુર્ગ જિલ્લામાં સાવંતવાડી ખાતે નવા કાયદા હેઠળ કેસ પણ નોંધવામાં આવ્યો હતો. ચોથો કેસ ઓડિશાના ભુવનેશ્વરમાં નોંધાયો હતો.

વિપક્ષે બુલડોઝર ન્યાયનો મુદ્દો ઉઠાવ્યો હતો

નવા કાયદા અમલમાં આવ્યા પછી, વિપક્ષે યુપી અને કેટલાક અન્ય રાજ્યોમાં આરોપીઓના ઘરો પર બુલડોઝર ફેરવીને ન્યાયની તોડફોડની ટીકા કરી હતી. કોંગ્રેસ અને અન્ય વિપક્ષોએ આક્ષેપ કર્યો હતો કે સરકારે પૂરતી ચર્ચા કર્યા વિના જ ઉતાવળે નવા કાયદા લાગુ કર્યા છે. કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ મલ્લિકાર્જુન ખડગેએ સોશિયલ મીડિયા પર લખ્યું હતું કે સોમવારથી અમલમાં આવેલા ત્રણ કાયદા ગૃહમાં 146 સાંસદોને બરતરફ કર્યા પછી બળજબરીથી પસાર કરવામાં આવ્યા હતા.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments