Wednesday, July 24, 2024
HomeNATIONALચારધામ યાત્રામાં આ વખતે કેદારનાથમાં હર-હર મહાદેવના નારા સાથે થયો કંઈક ખાસ!

ચારધામ યાત્રામાં આ વખતે કેદારનાથમાં હર-હર મહાદેવના નારા સાથે થયો કંઈક ખાસ!


  • આ વખતે ચારધામ યાત્રાના પ્રારંભે ભક્તોની ભારે ભીડ જામી હતી.
  • શરૂઆતમાં, મોટાભાગના ભક્તો યમુનોત્રી અને ગંગોત્રી પહોંચ્યા.
  • નવેમ્બરમાં મુસાફરીના અંત સુધીમાં મુસાફરોની સંખ્યા 56 લાખને પાર કરી શકે છે.

આ વર્ષે ચારધામ યાત્રામાં કંઈક ખાસ છે. 10મી મેથી શરૂ થનારી થનારી યાત્રાના 50 દિવસમાં જ શ્રદ્ધાળુઓની સંખ્યા 30 લાખને વટાવી ગઈ છે. વાસ્તવમાં ગંગોત્રી, યમુનોત્રી અને કેદારનાથના દરવાજા 10મી મેના રોજ ખોલવામાં આવ્યા હતા જ્યારે બદ્રીનાથ ધામના દરવાજા 12મી મેના રોજ ખોલવામાં આવ્યા હતા. આ ટૂંકી મુસાફરીમાં 30 લાખ યાત્રીઓની સંખ્યા પોતાનામાં એક રેકોર્ડ છે. ગયા વર્ષે, આ યાત્રા 22 એપ્રિલથી શરૂ થઈ હતી અને 30 જૂન, 2023 સુધી 30 લાખ શ્રદ્ધાળુઓ દર્શન માટે આવ્યા હતા, પરંતુ આ વખતે આ આંકડો માત્ર 50 દિવસમાં પૂર્ણ થયો છે.

અત્યાર સુધીમાં ક્યાં અને કેટલા મુસાફરો આવ્યા?

જો આ વર્ષની અત્યાર સુધીની વાત કરીએ તો 30 જૂન સુધીના આંકડાઓ અનુસાર સૌથી વધુ સંખ્યામાં શ્રદ્ધાળુઓ કેદારનાથ ધામ પહોંચ્યા હતા. જ્યાં 10 લાખ 6 હજાર ભક્તોએ મંદિરના દર્શન કર્યા છે. તે જ સમયે, 8 લાખ 20 હજાર શ્રદ્ધાળુઓ બદ્રીનાથ ધામના દર્શન કરી ચુક્યા છે. એ જ રીતે, અત્યાર સુધીમાં 4 લાખ 98 હજાર ભક્તો ગંગોત્રી ધામના દર્શન કરી ચૂક્યા છે અને અત્યાર સુધીમાં 4 લાખ 70 હજાર શ્રદ્ધાળુઓએ યમુનોત્રીના દર્શન કર્યા છે.

આ રેકોર્ડ સીઝનના અંત સુધીમાં તોડી શકાય છે

વર્ષ 2023માં ચારધામ યાત્રા માટે સૌથી વધુ સંખ્યામાં શ્રદ્ધાળુઓ ઉત્તરાખંડ આવ્યા હતા. સરકારી આંકડાઓ અનુસાર, વર્ષ 2023માં 56 લાખ શ્રદ્ધાળુઓએ ચાર ધામની મુલાકાત લીધી હતી. આવી સ્થિતિમાં, આ વર્ષે, જ્યારે પ્રથમ 50 દિવસમાં 30 લાખ ભક્તોએ યાત્રાની મુલાકાત લીધી છે, તો નવેમ્બરમાં યાત્રાના અંત સુધીમાં, શ્રદ્ધાળુઓની સંખ્યા 56 લાખને પાર કરી શકે છે. નિષ્ણાતોનો આ અંદાજ છે.

શરૂઆતમાં ભક્તોની ભારે ભીડ હવે કાબૂમાં છે…

આ વખતે ચારધામ યાત્રાના પ્રારંભે ભક્તોની ભારે ભીડ જોવા મળી હતી. તે પછી યમુનોત્રી અને ગંગોત્રીમાં મહત્તમ સંખ્યામાં શ્રદ્ધાળુઓ પહોંચ્યા હતા. પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને સરકારે ઓફલાઈન રજીસ્ટ્રેશન બંધ કરવાનો નિર્ણય લેવો પડ્યો, ત્યારપછી યાત્રા સામાન્ય થઈ ગઈ. તે જ સમયે, જ્યારે સંખ્યા નિયંત્રિત કરવામાં આવી હતી, ત્યારે દરરોજ મંદિરની મુલાકાત લેતા લોકોની નિશ્ચિત મર્યાદા પણ નાબૂદ કરવામાં આવી હતી.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments