Wednesday, July 24, 2024
HomeNATIONALસંસદ: જાણો સંસદમાં ઓન-ઓફ માઈક પર કોનું નિયંત્રણ છે?

સંસદ: જાણો સંસદમાં ઓન-ઓફ માઈક પર કોનું નિયંત્રણ છે?


  • લોકસભાથી લઈને રાજ્યસભા સુધી માઈક બંધને લઈને વાતાવરણમાં તંગદિલી જોવા મળી હતી.
  • લોકસભામાં NEET પેપર લીકનો મુદ્દો ઉઠાવતી વખતે વિપક્ષના નેતા રાહુલ ગાંધીનું માઈક બંધ કરી દેવામાં આવ્યું હતું.
  • સાંસદોને તેમની સોંપાયેલ બેઠક પરથી જ બોલવા વિનંતી કરવામાં આવે છે.

માઈક વિવાદ ફરી સંસદમાં ચર્ચા માટે આવ્યો છે. સોમવારે સંસદની કાર્યવાહી ફરી શરૂ થઈ ત્યારે NEET પેપર લીકનો મુદ્દો ગરમાયો હતો. દરમિયાન લોકસભાથી લઈને રાજ્યસભા સુધી માઈક બંધને લઈને વાતાવરણમાં તણાવ જોવા મળી રહ્યો છે. લોકસભા સ્પીકર ઓમ બિરલાએ ફરી માઈક બંધ કરવા અંગે સ્પષ્ટતા આપી છે. જ્યારે રાજ્યસભાના સ્પીકર જગદીપ ધનખરેએ કોંગ્રેસના સાંસદ પ્રમોદ તિવારી પર ખુલ્લેઆમ નારાજગી વ્યક્ત કરી હતી. ચાલો જાણીએ કે સંસદના માઈક્રોફોન પર કેમ થઈ રહ્યો છે હંગામો? માઈકને કોણ ઓન-ઓફ કરી શકે છે અને માઈક સંબંધિત પ્રોટોકોલ શું છે?

રાહુલ ગાંધીનો માઈક બંધ કરવાનો દાવો

હકીકતમાં, કોંગ્રેસે શુક્રવારે દાવો કર્યો હતો કે લોકસભામાં NEET પેપર લીકનો મુદ્દો ઉઠાવતી વખતે વિપક્ષી નેતા રાહુલ ગાંધીનું માઈક બંધ કરી દેવામાં આવ્યું હતું. વિપક્ષે આ માટે સરકારને જવાબદાર ગણાવી હતી. કોંગ્રેસે પોતાના X હેન્ડલ પર એક વીડિયો શેર કર્યો છે. આ પહેલા પણ કોંગ્રેસે રાહુલ ગાંધીનું માઈક બંધ કરવાનો દાવો કર્યો હતો. સોમવારે સ્પીકર બિરલાએ લોકસભામાં માઈક ‘કંટ્રોલ’ના આરોપ પર વિપક્ષી સાંસદોને આખી વાર્તા સંભળાવી. બિરલાએ કહ્યું કે મારો માઈક પર કંટ્રોલ નથી. બેઠકો તેમની ગોઠવણ મુજબ ફરે છે.

દરેક સાંસદ માટે એક બેઠક ફાળવવામાં આવી છે. માઇક્રોફોન ડેસ્ક સાથે જોડાયેલા હોય છે અને તેના પર નંબરો હોય છે. સંસદના બંને ગૃહોમાં એક ચેમ્બર છે, જ્યાં સાઉન્ડ ટેકનિશિયનો તૈનાત છે. આ કર્મચારીઓ લોકસભા અને રાજ્યસભાની કાર્યવાહી લખે છે અને રેકોર્ડ કરે છે. આ ચેમ્બરમાં એક ઈલેક્ટ્રોનિક બોર્ડ છે, જેના પર તમામ સીટોના ​​નંબર લખેલા છે. માઇક્રોફોનને ત્યાંથી ચાલુ કે બંધ કરી શકાય છે. ચેમ્બરનો આગળનો ભાગ કાચનો બનેલો છે અને આ ટીમ સ્પીકર અને સાંસદોની બોલતી અને ગૃહની સમગ્ર કાર્યવાહી જુએ છે. નીચલા ગૃહના કિસ્સામાં, તે લોકસભા સચિવાલયના કર્મચારીઓ દ્વારા સંચાલિત થાય છે. જ્યારે ઉપલા ગૃહના કિસ્સામાં, તેનું સંચાલન રાજ્યસભા સચિવાલયના કર્મચારીઓ દ્વારા કરવામાં આવે છે.

માત્ર વક્તા જ દિશા આપી શકે છે

સંસદની કાર્યવાહીને કવર કરી રહેલા નિષ્ણાતો અને વરિષ્ઠ પત્રકારો કહે છે કે માઇક્રોફોનને ચાલુ અને બંધ કરવા માટે એક સેટ પ્રક્રિયા છે. માત્ર સ્પીકર જ માઇક્રોફોનને સ્વિચ ઓફ કરવાની સૂચના આપી શકે છે અને તે પણ નિયમો અનુસાર. જો કાર્યવાહીમાં વિક્ષેપ આવે તો આ શક્તિનો ઉપયોગ કરી શકાય છે. બંને ઘરોમાં માઇક્રોફોન મેન્યુઅલી ચાલુ અને બંધ થાય છે.

માઈક ક્યારે ચાલુ થાય છે?

ડીએમકેના રાજ્યસભાના સાંસદ અને વરિષ્ઠ વકીલ પી વિલ્સનનું કહેવું છે કે રાજ્યસભાના અધ્યક્ષની સૂચના પર માઈક્રોફોન ચાલુ કરવામાં આવ્યો છે. જ્યારે સ્પીકર સભ્યને બોલાવે ત્યારે જ માઈક ચાલુ થાય છે. વિલ્સન કહે છે, શૂન્ય કલાક દરમિયાન સભ્યને ત્રણ મિનિટ આપવામાં આવે છે અને જ્યારે ત્રણ મિનિટ થઈ જાય છે, ત્યારે માઇક્રોફોન આપમેળે બંધ થઈ જાય છે. બિલ વગેરે પર ચર્ચાના કિસ્સામાં દરેક પક્ષકારોને સમય આપવામાં આવે છે. સ્પીકર્સ તે સમયનું પાલન કરે છે અને તેમની વિવેકબુદ્ધિથી સભ્યને વાત પૂરી કરવા માટે એક કે બે મિનિટ આપે છે.

માત્ર 250 શબ્દો વાંચવા માટે એક સભ્યની મર્યાદા

સંસદની કાર્યવાહીને કવર કરી રહેલા પત્રકારના કહેવા પ્રમાણે, જો કોઈ સાંસદને બોલવાનું ન આવડતું હોય તો તેનું માઈક બંધ કરી શકાય છે. ખાસ ઉલ્લેખના કિસ્સામાં, સાંસદો 250 શબ્દો વાંચવા માટે મર્યાદિત છે. સભ્ય વાંચતાની સાથે જ ચેમ્બરમાં હાજર સ્ટાફ દ્વારા સભ્યનું માઈક બંધ કરી દેવામાં આવે છે.

સ્ટાફ માર્ગદર્શિકા મુજબ કામ કરે છે

એક નિષ્ણાતના મતે સાંસદો માટે અલગ-અલગ સીટ નંબર નક્કી કરવામાં આવે છે. સાંસદોને તેમની સોંપાયેલ બેઠક પરથી જ બોલવા વિનંતી કરવામાં આવે છે. જોકે, નવી સંસદમાં બેઠકો નક્કી કરવાની પ્રક્રિયા ચાલી રહી છે. આવી સ્થિતિમાં, સાંસદોએ સ્ક્રીન અથવા સીસીટીવી પર માઇક જોયા પછી તેને ચાલુ અથવા બંધ કરવું પડશે. જ્યારે દરેક સાંસદને ડિવિઝન નંબર મળશે, ત્યારે સાઉન્ડ એન્જિનિયરનું કામ ખૂબ જ સરળ થઈ જશે. નિષ્ણાતો કહે છે કે જે લોકો લોકસભા અને રાજ્યસભામાં સમગ્ર માઇક્રોફોન સિસ્ટમની સંભાળ રાખે છે તે સમર્પિત અને સારી રીતે પ્રશિક્ષિત સ્ટાફ છે. આ ટીમ માર્ગદર્શિકા અનુસાર કામ કરે છે.

પી વિલ્સન કહે છે, કારણ કે વિક્ષેપ દરમિયાન, વિરોધના અવાજો વધુ મોટા થાય છે. તેનું કારણ એ છે કે ઉભેલા સભ્યનો માઈક્રોફોન અવાજ ઉઠાવે છે અને આ રીતે તેનો અવાજ આખા ઘરમાં સંભળાય છે. માત્ર સ્પીકર એટલે કે લોકસભાના કિસ્સામાં સ્પીકર અને રાજ્યસભાના કિસ્સામાં સ્પીકરને અસાધારણ સંજોગોમાં માઈક બંધ કરવાની સૂચના આપવાનો અધિકાર છે. લોકસભાના વરિષ્ઠ પદ પરથી એક નિવૃત્ત અધિકારીએ નામ ન આપવાની શરતે કહ્યું કે માઈક્સ બંધ હોવાનો દાવો ખૂબ જ આશ્ચર્યજનક છે. મને ખાતરી નથી કે આવું કંઈ થયું છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments