Monday, July 15, 2024
HomeSPORTSભારત એકપણ મેચ હાર્યા વિના T20I વર્લ્ડ કપ જીતનારી પ્રથમ ટીમ બની...

ભારત એકપણ મેચ હાર્યા વિના T20I વર્લ્ડ કપ જીતનારી પ્રથમ ટીમ બની છે


ભારતે 11 વર્ષની રાહનો અંત કર્યો અને ખૂબ જ રોમાંચક મેચમાં દક્ષિણ આફ્રિકાને સાત રનથી હરાવીને T20 વર્લ્ડ કપ જીત્યો.

ગયા વર્ષે 19 નવેમ્બરે અમદાવાદમાં અધૂરું સપનું આખરે વેસ્ટ ઈન્ડિઝમાં પૂરું થયું ત્યારે રોહિત શર્માની ટીમ સાથે ટીવી સામે બેઠેલા ભારતીય ક્રિકેટ ચાહકોની આંખો આંસુઓથી ભરાઈ આવી હતી. આઈસીસીના આ ખિતાબ માટે 11 વર્ષ લાંબી રાહ જોવી પડી હતી અને આ જીતનો હીરો વિરાટ કોહલી હતો જેણે જીતની સાથે જ T20 ક્રિકેટને પણ અલવિદા કહી દીધું હતું.

ભારતે તેનો પહેલો T20 વર્લ્ડ કપ 2007માં જીત્યો હતો અને તેનું છેલ્લું ICC ટાઇટલ 2013માં દક્ષિણ આફ્રિકામાં મહેન્દ્ર સિંહ ધોનીના નેતૃત્વમાં ચેમ્પિયન્સ ટ્રોફી હતું. ગયા વર્ષે ભારતમાં રમાયેલ વનડે વર્લ્ડ કપની ફાઇનલમાં ટીમ ઓસ્ટ્રેલિયા સામે હારી હતી.

પાવરપ્લેમાં શરૂઆતના આંચકોમાંથી બહાર આવીને વિરાટ કોહલી અને અક્ષર પટેલે ભારતને સાત વિકેટે 176 રન સુધી પહોંચાડ્યું હતું. એક સમયે ભારતે પાંચમી ઓવરમાં માત્ર 34 રનમાં ત્રણ વિકેટ ગુમાવી દીધી હતી. આ પછી અક્ષર (31 બોલમાં 47 રન) અને કોહલી (59 બોલમાં 76 રન)એ ટીમને મુશ્કેલીમાંથી બહાર કાઢી હતી.

જવાબમાં, હેનરિક ક્લાસેન (27 બોલમાં 52 રન) એક સમયે દક્ષિણ આફ્રિકાને જીતની નજીક પહોંચાડી દીધું હતું પરંતુ ભારતે હારની આરે પહોંચીને વિજય નોંધાવ્યો હતો.

છેલ્લા છ મહિનાથી ક્રિકેટ ચાહકોના રોષનો ભોગ બનેલા હાર્દિક પંડ્યાએ છેલ્લી ઓવરમાં સાઉથ આફ્રિકાને 16 રન બનાવવા દીધા ન હતા. દક્ષિણ આફ્રિકાની ટીમ આઠ વિકેટે 169 રન જ બનાવી શકી હતી અને આગામી ટી20 વર્લ્ડ કપ ન રમી રહેલા રોહિતને જીતનો વિશ્વાસ હતો. આ સાથે કોચ રાહુલ દ્રવિડને પણ ભવ્ય વિદાય મળી હતી.

ભારતીય ઝડપી બોલરોએ ઝડપથી બે વિકેટ ઝડપી હતી, ત્યારબાદ ક્વિન્ટન ડી કોક (31 બોલમાં 39 રન) અને ટ્રીસ્ટન સ્ટબ્સ (27 બોલમાં 52 રન) એ 58 રનની ભાગીદારી કરીને દક્ષિણ આફ્રિકાને મેચમાં પરત લાવ્યું હતું. રોહિતે 15મી ઓવરમાં અક્ષરને બોલ સોંપ્યો જેમાં ક્લાસને બે સિક્સર અને બે ફોર ફટકારી. એવું લાગી રહ્યું હતું કે ભારત માટે મેચ સમાપ્ત થઈ ગઈ છે પરંતુ જ્યારે છેલ્લા છ બોલમાં 16 રનની જરૂર હતી, ત્યારે સૂર્યકુમાર યાદવે લોંગ ઓફ બાઉન્ડ્રી પર અદ્ભુત રિલે કેચ લઈને જીત સુનિશ્ચિત કરી હતી.

વિરાટ કોહલી

આ પહેલા ભારત માટે કોહલી અને અક્ષરે ચોથી વિકેટ માટે 54 બોલમાં 72 રનની ભાગીદારી કરી હતી. કોહલીએ વચ્ચેની ઓવરોમાં સ્લો ડાઉન કર્યું અને 48 બોલમાં પોતાની અડધી સદી પૂરી કરી.

રોહિત શર્માએ ટોસ જીતીને બેટિંગ કરવાનો નિર્ણય લીધો હતો. છેલ્લી બે મેચમાં શાનદાર પ્રદર્શન કરનાર ભારતીય કેપ્ટનને બીજી જ ઓવરમાં કેશવ મહારાજે પેવેલિયન મોકલી દીધો હતો. સ્વીપ શોટ રમવાનો પ્રયાસ કરતી વખતે તે સ્ક્વેર લેગ પર કેચ થઈ ગયો. તેના પછી આવેલા રિષભ પંત પણ આ જ રીતે આઉટ થયો હતો.

રોહિતની જેમ શાનદાર ફોર્મમાં રહેલા સૂર્યકુમાર યાદવના આઉટ થવાથી ભારતને મોટો ફટકો પડ્યો હતો. તે ફાઇન લેગ પર કાગિસો રબાડાના હાથે કેચ આઉટ થયો હતો. પાવરપ્લેમાં જ ભારતે ત્રણ વિકેટ ગુમાવી દીધી હતી. છ ઓવર પછી ભારતનો સ્કોર ત્રણ વિકેટે 45 રન હતો.

બીજા છેડેથી વિકેટ પડતી જોઈ રહેલા કોહલીએ વચ્ચેની ઓવરોમાં સાવધાનીપૂર્વક રમી હતી. જોકે, તેણે પહેલી જ ઓવરમાં માર્કો જેન્સનને ત્રણ ચોગ્ગા ફટકાર્યા હતા.

કોહલીએ 18મી ઓવરમાં રબાડાની બોલ પર તેની ઇનિંગની પ્રથમ છગ્ગો ફટકારી હતી. બીજા છેડેથી, અક્ષરે તેની T20 કારકિર્દીની સૌથી ઉપયોગી ઇનિંગ્સ રમી અને દક્ષિણ આફ્રિકાના સ્પિનરોને સારા સ્ટ્રોક આપ્યા. તેણે એડન મેકક્રમ, મહારાજ અને તબરેઝ શમ્સીને એક-એક સિક્સ ફટકારી હતી. આ સિવાય રબાડાએ પણ બહેરાશભરી સિક્સ ફટકારી હતી.

ભારતે સાતમી અને 15મી ઓવર વચ્ચે 72 રન બનાવ્યા અને એક્સારની વિકેટ ગુમાવી દીધી. કોહલી રબાડાના ઉછળતા બોલ પર રન લેવા માંગતો હતો પરંતુ બોલ વિકેટકીપર ક્વિન્ટન ડી કોક પાસે ગયો અને અક્ષર બીજા છેડેથી ઘણો આગળ હતો. ડી કોકે 17 બોલમાં 27 રન ફટકારીને વિકેટો વેરવી ન હતી. કોહલીએ છેલ્લી પાંચ ઓવરમાં બે સિક્સર ફટકારી હતી. ભારતે છેલ્લી પાંચ ઓવરમાં 58 રન બનાવ્યા હતા અને ત્રણ વિકેટ ગુમાવી હતી., (ભાષા)Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments