Sunday, July 14, 2024
HomeNATIONALલદ્દાખ: LAC પર ટેન્ક ટ્રેનિંગ દરમિયાન અકસ્માતઃ JCO સહિત પાંચ જવાનો શહીદ

લદ્દાખ: LAC પર ટેન્ક ટ્રેનિંગ દરમિયાન અકસ્માતઃ JCO સહિત પાંચ જવાનો શહીદ


  • રાત્રિના સમયે અંધારપટના કારણે નદીમાં પાણીની સપાટીમાં વધારો નોંધાયો ન હતો.
  • મધરાત્રે નદીમાંથી ટાંકી પાર કરવાનો પ્રયાસ કરતી વખતે અચાનક પાણીનું સ્તર વધી જવાથી ટાંકી ડૂબી ગઈ હતી.
  • રાત્રે લગભગ 1 વાગ્યાના સુમારે અમે ટાંકીમાં બેસીને નદી પાર કરવાનો અભ્યાસ કરી રહ્યા હતા.

લદ્દાખમાં LAC પાસે દૌલત બેગ ઓલ્ડીમાં લશ્કરી અભ્યાસ દરમિયાન અચાનક દુર્ઘટના સર્જાઈ હતી. ટાંકી પર સવાર થઈને નદી પાર કરવાનો પ્રયાસ કરતી વખતે નદીમાં પાણીનું સ્તર વધી જતાં મધદરિયે ટાંકી ડૂબી ગઈ હતી.

આ ઘટનામાં જેસીઓ સહિત પાંચ જવાનો શહીદ થયા હતા. રાત્રે 1 વાગ્યાના સુમારે જાના ટાંકીમાં બેસીને નદી પાર કરવાનો અભ્યાસ કરી રહી હતી ત્યારે અચાનક નદીમાં પાણીનું સ્તર વધી ગયું હતું. રાત હોવાથી સૈનિકોને પાણીનું સ્તર વધવાની જાણ નહોતી. પાણી સતત વધતાં ટાંકી ડૂબી ગઈ હતી. જોકે એક જવાનને બચાવવામાં સફળતા મળી હતી, પરંતુ JCO સહિત 5 જવાનો શહીદ થયા હતા. જે ટેન્ક કવાયત ચાલી રહી છે, T-72 ટેન્કને ભારતમાં ‘Ajey’ નામ આપવામાં આવ્યું છે. ભારતે તેને રશિયા પાસેથી ખરીદ્યું હતું. જાણવા મળ્યું છે કે ઘટના સમયે ટાંકીમાં 3ને બદલે 5 મુસાફરો હતા. તેથી, વહન ક્ષમતાની સમસ્યા ઊભી થઈ શકે છે.

ટાંકી વડે નદી પાર કરવાનો પ્રયાસ દુર્ઘટનામાં ફેરવાયો

દોલત બેગ ઓલ્ડીમાં ટાંકીઓ સાથે નદી પાર કરવાના પ્રયાસો ચાલુ હતા. આ વખતે સ્થિતિ સર્જાઈ હતી. ઘટના સ્થળે કેટલીક T-72 પ્રકારની ટાંકી હાજર રાખવામાં આવી હતી. સેનાના જવાનો ટેન્ક વડે નદી કેવી રીતે પાર કરવી તેનો અભ્યાસ કરી રહ્યા હતા. રાત્રિના 1 વાગ્યાની આસપાસ પાંચ-છ લોકો ટાંકીમાં નદી પાર કરવાની પ્રેક્ટિસ કરી રહ્યા હતા ત્યારે અચાનક નદીમાં પાણીનું સ્તર વધી ગયું હતું.

જેઓ શહીદ થયા હતા:

મૃતકોમાં (1) IRS MRK રેડ્ડી

2) DFR ભૂપેન્દ્ર નેગી (3) LD અકદૂમ તૈયબમ

4) હવાલદાર એ. ખાન (6255 FD વર્કશોપ) (5) CFN નાગરાજ પી. (LRW) નો સમાવેશ થાય છે.

બચાવ કામગીરી નિષ્ફળ:

સેનાના પ્રવક્તાએ કહ્યું હતું કે, 28મી જૂન 2024ની બપોરે જ્યારે સૈન્ય કવાયત ચાલી રહી હતી ત્યારે પૂર્વી લદ્દાખમાં સાસેર બ્રાંગસા પાસે શ્યોક નદીમાં પાણીનું સ્તર અચાનક વધી ગયું હતું. જેમાં ફાઈટર ટેન્ક ફસાઈ ગઈ હતી. રેસ્ક્યુ ટીમ તરત જ ત્યાં પહોંચી ગઈ હતી પરંતુ નદીમાં પાણીનો પ્રવાહ ખૂબ જ ઝડપી હતો જેના કારણે બચાવ કામગીરી સફળ થઈ ન હતી. ટાંકી અને તેના ક્રૂ મેમ્બરોને પાણીમાં ફેંકી દેવામાં આવ્યા હતા. ભારતીય સેનાએ પાંચ જવાનોના શહીદ પર શોક વ્યક્ત કર્યો હતો.

સંરક્ષણ પ્રધાને શોક વ્યક્ત કર્યો:

રક્ષા મંત્રી રાજનાથ સિંહે આ દુર્ઘટનામાં પાંચ લોકોના શહીદ વાહોરેલી પર શોક વ્યક્ત કર્યો હતો. તેમણે કહ્યું કે અમે બહાદુર જવાનોની પ્રશંસનીય સેવાને ભૂલીશું નહીં.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments