Sunday, July 14, 2024
HomeSPORTS17 વર્ષ બાદ ભારત ફરી T20Iનું બાદશાહ બન્યું, હારના મુખમાંથી સાઉથ આફ્રિકા...

17 વર્ષ બાદ ભારત ફરી T20Iનું બાદશાહ બન્યું, હારના મુખમાંથી સાઉથ આફ્રિકા પાસેથી જીત છીનવી લીધી.


INDvsSA 1 અબજ 40 કરોડ ભારતીયોની પ્રાર્થના અને અપેક્ષાઓ પર ખરા ઉતરતા, રોહિત શર્માની આગેવાની હેઠળની ટીમે શનિવારે એકતા, હિંમત અને સંયમનું અદ્ભુત સંયોજન દર્શાવ્યું અને એક રોમાંચક મેચમાં દક્ષિણ આફ્રિકાને સાત રને હરાવીને T20 વર્લ્ડ કપ જીત્યો. 17 વર્ષમાં પ્રથમ વખત તે ભારતના બેગમાં મૂકવામાં આવ્યું હતું.

આ પહેલા ભારતે 2011માં આઈસીસી વન-ડે વર્લ્ડ કપ જીત્યો હતો, ત્યારબાદ 2013માં ભારતે ચેમ્પિયન્સ ટ્રોફી જીતી હતી. આ રીતે ભારતે 11 વર્ષ બાદ ICC ટ્રોફી જીતી છે. રોહિત શર્મા અને વિરાટ કોહલી માટે આ વર્લ્ડ કપ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ હતો કારણ કે બંને દિગ્ગજ ખેલાડીઓ ટૂંક સમયમાં T20 ફોર્મેટમાંથી નિવૃત્તિ લઈ શકે છે. કોચ રાહુલ દ્રવિડ માટે પણ આ વર્લ્ડ કપ ઘણો મહત્વનો હતો. દ્રવિડની કપ્તાની હેઠળ, ભારત 2007માં વન-ડે વર્લ્ડ કપના ગ્રુપ સ્ટેજમાંથી બહાર થઈ ગયું હતું.

ભારતે ટોસ જીતીને પ્રથમ બેટિંગ કરીને સાત વિકેટે 176 રન બનાવ્યા હતા જેના જવાબમાં દક્ષિણ આફ્રિકા આઠ વિકેટે 169 રન જ બનાવી શકી હતી. 17 વર્ષ બાદ આ પ્રથમ વખત છે જ્યારે ભારતે T20 વર્લ્ડ કપ જીત્યો છે. આ પહેલા 2007માં મહેન્દ્ર સિંહ ધોનીના નેતૃત્વમાં ભારતે પ્રથમ વખત T20 વર્લ્ડ કપ જીત્યો હતો.

હેનરિક ક્લાસેન (52) અને ડેવિડ મિલર (21)ની શાનદાર બેટિંગને કારણે દક્ષિણ આફ્રિકા સરળતાથી ભારત દ્વારા આપવામાં આવેલા લક્ષ્યની નજીક પહોંચી ગયું હતું અને તેને 30 બોલમાં 30 રનની જરૂર હતી. આ નિર્ણાયક ક્ષણે, હાર્દિક પંડ્યા (20 રનમાં 3 વિકેટ)એ ક્લોસેનની વિકેટ લઈને ભારતની આશાઓ વધારી દીધી હતી, ત્યારબાદ સૂર્ય કુમાર યાદવે હાર્દિકના બોલ પર બાઉન્ડ્રી લાઇન પર ડેવિડ મિલરનો શાનદાર કેચ લીધો હતો અને મેચ ભારત તરફ વળ્યો હતો. તરફ વળ્યા.

વિરાટ કોહલી (76)ની સમજદાર અડધી સદી અને અક્ષર પટેલ (47) સાથે 72 રનની મહત્વપૂર્ણ ભાગીદારીની મદદથી ભારતે સાત વિકેટે 176 રન બનાવ્યા હતા. વિરાટનું બેટ, જે લગભગ સમગ્ર ટૂર્નામેન્ટ દરમિયાન શાંત રહ્યું હતું, આજે ટાઇટલ મેચમાં જોરથી ગર્જના કરતું હતું. વિરાટે માર્કો જોન્સનની પ્રથમ ઓવરમાં ત્રણ ચોગ્ગા ફટકારીને પોતાનો ઈરાદો વ્યક્ત કર્યો હતો. ભારતે પ્રથમ ઓવરમાં 15 રન બનાવ્યા હતા, તે સમયે એવું લાગતું હતું કે આ પીચ પર 200થી ઉપરનો સ્કોર શક્ય બનશે, પરંતુ દક્ષિણ આફ્રિકાના બોલરોએ જોરદાર વાપસી કરી અને પ્રથમ પાવર પ્લેમાં જ ભારતની ત્રણ મહત્વની વિકેટો ઝડપી લીધી શર્મા (9) ઋષભ પંત (0) અને સૂર્યકુમાર યાદવ (3)ની વિકેટ લઈને બ્લુ જર્સી ટીમને બેકફૂટ પર મૂકી દીધી હતી અને મેદાનમાં મૌન છવાઈ ગયું હતું.

કેશવ મહારાજે રોહિત અને રિષભની વિકેટ લીધી હતી જ્યારે રબાડાના બોલને ખેંચવાના પ્રયાસમાં સૂર્ય કુમાર કેસિગો ડીપ સ્ક્વેર લેગ પર કેચ પકડ્યો હતો. આ મુશ્કેલ સમયે વિરાટને સાથ આપવા આવેલા અક્ષરે સંયમ સાથે બેટિંગ કરી અને ભારતના સ્કોરબોર્ડને ચાલતું રાખ્યું અને બંને બેટ્સમેનોએ ચોથી વિકેટ માટે મહત્વપૂર્ણ 72 રન જોડ્યા. વિરાટે વિસ્ફોટક રીતે ઇનિંગ્સની શરૂઆત કરી હતી અને તેણે ડહાપણ બતાવ્યું હતું અને બાઉન્ડ્રી કરતાં વિકેટની વચ્ચે દોડવાનું પસંદ કર્યું હતું, જ્યારે છેલ્લી ઓવરમાં તેણે ગિયર્સ બદલ્યા હતા અને તેની જાણીતી શૈલીમાં દક્ષિણ આફ્રિકાના બોલરોનો નાશ કર્યો હતો.

તે ઈનિંગની 19મી ઓવરમાં માર્કો જેન્સનનો શિકાર બન્યો જ્યારે મધ્ય અને પગમાં લેન્થ બોલનો પાછળનો ભાગ ખેંચવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યો હતો ત્યારે બોલ બેટ સાથે યોગ્ય રીતે સંપર્કમાં ન આવ્યો અને રબાડા દોડીને તેનો કેચ પકડ્યો. તેણે 59 બોલમાં છ ચોગ્ગા અને બે છગ્ગા ફટકાર્યા હતા, જ્યારે અક્ષરે તેની 31 બોલની ઇનિંગ્સમાં એક ચોગ્ગો અને ચાર છગ્ગા ફટકાર્યા હતા અને ચોથી વિકેટ તરીકે શિવમ દુબે (27) છેલ્લી ઓવરમાં રનરેટ વધારવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. મેં મારી વિકેટ એનરિચ નોરખીયેને આપી. રવિન્દ્ર જાડેજા (2) પણ દાદાગીરીનો શિકાર બન્યો હતો. પંડ્યા પાંચ રન બનાવીને અણનમ પરત ફર્યો હતો.

વિરાટ કોહલી

177 રનના લક્ષ્યાંકનો પીછો કરવા ઉતરેલી દક્ષિણ આફ્રિકાની શરૂઆત સારી રહી ન હતી અને બીજી ઓવરમાં જસપ્રિત બુમરાહે રીઝા હેન્ડ્રિક્સ (4)ને બોલ્ડ કરીને પેવેલિયન મોકલી દીધો હતો. તેની આગલી જ ઓવરમાં અર્શદીપ સિંહે કેપ્ટન એડન માર્કરામ (4)ને આઉટ કરીને દક્ષિણ આફ્રિકાને બીજો ઝટકો આપ્યો હતો. આ પછી ક્વિન્ટન ડી કોક અને ટ્રીસ્ટન સ્ટબ્સે ઇનિંગ સંભાળી હતી. બંને વચ્ચે ત્રીજી વિકેટ માટે 58 રનની ભાગીદારી થઈ હતી.

આ ભાગીદારી અક્ષર પટેલે નવમી ઓવરમાં સ્ટબ્સ (31)ને 21 બોલમાં આઉટ કરીને તોડી હતી. હેનરિક ક્લાસેન બેટિંગ કરવા આવ્યો અને ડી કોક સાથે મળીને આગેવાની લીધી. 13મી ઓવરમાં અર્શદીપ સિંહે ડી કોકને 31 બોલમાં 39 રન પર આઉટ કરીને પેવેલિયન મોકલી દીધો હતો. હેનરિચ ક્લાસેન રોકાયો ન હતો અને આક્રમક બેટિંગ કરી હતી અને તેણે 27 બોલમાં 52 રન ઉમેર્યા હતા અને પોતાની ટીમને જીત તરફ દોરી હતી. હાર્દિક પંડ્યાએ 17મી ઓવરના પહેલા બોલ પર ક્લોસેનને આઉટ કરીને મેચનો માર્ગ બદલી નાખ્યો હતો. આ પછી માર્કો જેન્સન (2) બુમરાહનો શિકાર બન્યો હતો.(એજન્સી)Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments