Monday, July 15, 2024
HomeSPORTS11 ક્વાર્ટર અને સેમિફાઇનલમાં હાર્યા બાદ, દક્ષિણ આફ્રિકા પ્રથમ વખત ફાઇનલમાં છે,...

11 ક્વાર્ટર અને સેમિફાઇનલમાં હાર્યા બાદ, દક્ષિણ આફ્રિકા પ્રથમ વખત ફાઇનલમાં છે, આવો તેનો કમનસીબ ઇતિહાસ રહ્યો છે.


વર્લ્ડ કપ નોકઆઉટમાં સાઉથ આફ્રિકાનું દિલ વારંવાર તૂટી ગયું છે. તેની વાર્તા શેક્સપિયરની ‘દુર્ઘટના’ જેવી હતી જેમાં એક સુખદ અંતની રાહ જોવાઈ રહી હતી આ વખતે દક્ષિણ આફ્રિકા ફાઈનલમાં પહોંચી ગયું છે પરંતુ આ દરમિયાન તેને ક્વાર્ટર ફાઈનલ કે સેમીફાઈનલમાં 11 હૃદયદ્રાવક હારનો સામનો કરવો પડ્યો છે. .

સ્થિતિ એવી હતી કે સાઉથ આફ્રિકાને ‘ચોકર્સ’ કહેવાનું શરૂ થયું જેણે દબાણને વશ થઈ ગયું, પરંતુ એક મેચે વાર્તા બદલી, સમય બદલ્યો અને લાગણીઓ બદલી. તરોબામાં T20 વર્લ્ડ કપની સેમીફાઈનલમાં અફઘાનિસ્તાનને નવ વિકેટે હરાવીને જ્યારે દક્ષિણ આફ્રિકાની ટીમ પ્રથમ વખત ફાઇનલમાં પહોંચી ત્યારે ઘણા વર્ષોના ઘા રૂઝાઈ ગયા હતા.

આઈસીસી ટુર્નામેન્ટમાં દક્ષિણ આફ્રિકાના નિરાશાજનક ભૂતકાળની આ લાક્ષણિકતા છે.

1992 ODI વર્લ્ડ કપની સેમિફાઇનલ ઓસ્ટ્રેલિયા સામે:

દબાણને વશ ન થયો પરંતુ નસીબ તેના સાથમાં નહોતું. રંગભેદના કારણે બાવીસ વર્ષનો દેશનિકાલ ભોગવીને આંતરરાષ્ટ્રીય ક્રિકેટમાં પરત ફરેલ દક્ષિણ આફ્રિકા પાસે ઉત્તમ ઝડપી બોલરો અને ચપળ ફિલ્ડરો હતા. પરંતુ સેમીફાઈનલમાં વરસાદ આવ્યો અને સાત બોલમાં 22 રનને બદલે તેને એક બોલમાં 22 રનનો સુધારેલ ટાર્ગેટ મળ્યો.

1996 વર્લ્ડ કપ ક્વાર્ટર ફાઈનલ વેસ્ટ ઈન્ડિઝ સામે:

ગ્રૂપની તમામ મેચો જીત્યા બાદ હેન્સી ક્રોનીની ટીમનો દબદબો માનવામાં આવતો હતો પરંતુ બ્રાયન લારાની શાનદાર બેટિંગ બાદ દક્ષિણ આફ્રિકાના બેટ્સમેનો રોજર હાર્પર અને જિમી એડમ્સની સ્પિનમાં ફસાઈ ગયા હતા અને 19 રનથી હારી ગયા હતા.

1999 વર્લ્ડ કપ સેમિફાઇનલ ઓસ્ટ્રેલિયા સામે:

દક્ષિણ આફ્રિકાના ક્રિકેટ ઈતિહાસની સૌથી નિરાશાજનક મેચ. ટૂર્નામેન્ટનો શ્રેષ્ઠ ખેલાડી લાન્સ ક્લુઝનર હતો, જેણે તેને ‘ટ્રેજેડી કિંગ’ બનાવ્યો હતો.

જીતવા માટે 214 રનના લક્ષ્યાંકનો પીછો કરવા ઉતરેલી દક્ષિણ આફ્રિકાને છેલ્લી ઓવરમાં નવ રન બનાવવા પડ્યા હતા. છેલ્લી જોડી ક્રિઝ પર હતી. ક્લુઝનરે પ્રથમ બે બોલ પર ચોગ્ગા ફટકાર્યા હતા પરંતુ આગલા બોલ પર એલન ડોનાલ્ડ રનઆઉટ થયો હતો અને મેચ ટાઈ થઈ ગઈ હતી અને સુપર સિક્સ સ્ટેજમાં ઓસ્ટ્રેલિયા જીતી ગયું હતું.

ઓસ્ટ્રેલિયા સામે 2007 વર્લ્ડ કપ સેમિફાઇનલ:

દક્ષિણ આફ્રિકાનો પ્રથમ બેટિંગ કરવાનો નિર્ણય ખોટો સાબિત થયો હતો. ગ્રીમ સ્મિથ, હર્શલ ગિબ્સ, જેક કાલિસ, એબી ડી વિલિયર્સ અને માર્ક બાઉચર જેવા ખેલાડીઓ 149ના સ્કોર પર ઓલઆઉટ થયા હતા. ઓસ્ટ્રેલિયાએ 20 ઓવર બાકી રહેતા મેચ જીતી લીધી હતી.

2009 T20 વર્લ્ડ કપ સેમિફાઇનલ પાકિસ્તાન સામે:

દક્ષિણ આફ્રિકાએ ન્યૂઝીલેન્ડ, ઈંગ્લેન્ડ, વેસ્ટ ઈન્ડિઝ અને ભારતને હરાવીને અંતિમ ચારમાં જગ્યા બનાવી છે. પરંતુ શાહિદ આફ્રિદીની શાનદાર સ્પિન બોલિંગ સામે ટીમ 150 રનનો ટાર્ગેટ પણ હાંસલ કરી શકી ન હતી.

2011 ODI વર્લ્ડ કપ ક્વાર્ટર ફાઈનલ ન્યુઝીલેન્ડ સામે:

એબી ડી વિલિયર્સ, ફાફ ડુ પ્લેસિસ, ગ્રીમ સ્મિથ, જેક કાલિસ અને જેપી ડ્યુમિની જેવા દિગ્ગજ ખેલાડીઓ ન્યુઝીલેન્ડ સામે 222 રનનો લક્ષ્યાંક હાંસલ કરી શક્યા ન હતા. એક સમયે 25 ઓવરમાં ત્રણ વિકેટે 108 રન બનાવ્યા બાદ તેણે 64 રનમાં આગલી સાત વિકેટ ગુમાવી દીધી હતી.

2013 ચેમ્પિયન્સ ટ્રોફી સેમિફાઇનલ ઇંગ્લેન્ડ સામે:

દક્ષિણ આફ્રિકાનો સ્કોર આઠ વિકેટે 80 રન હતો, ત્યારબાદ ડેવિડ મિલર અને રોરી ક્લીનવાલ્ટે તેને 175 રન સુધી પહોંચાડી દીધો હતો. જોનાથન ટ્રોટના અણનમ 82 રનની મદદથી ઈંગ્લેન્ડે 12 ઓવર અને સાત વિકેટ બાકી રહેતા જીત મેળવી હતી.

2014 T20 વર્લ્ડ કપની સેમિફાઇનલ ભારત સામે:

ભારતીય ટીમે એક યુનિટ તરીકે શાનદાર પ્રદર્શન કર્યું અને આ મેચમાં વિરાટ કોહલીએ શાનદાર અણનમ ઇનિંગ રમી.

2015 ODI વર્લ્ડ કપ સેમિફાઇનલ ન્યુઝીલેન્ડ સામે:

દક્ષિણ આફ્રિકાના ક્રિકેટરોની સુવર્ણ પેઢી. દરેક વિભાગમાં ઉત્કૃષ્ટ પરંતુ પછી સેમિફાઇનલ હારી ગયા. ન્યૂઝીલેન્ડે ફરી સેમિફાઈનલમાં દક્ષિણ આફ્રિકાને હરાવીને તેનું દિલ તોડી નાખ્યું હતું.

2022 T20 વર્લ્ડ કપ સુપર 12 નેધરલેન્ડ સામે:

સેમિફાઇનલથી એક જીત દૂર દક્ષિણ આફ્રિકાની ટીમ નેધરલેન્ડે 13 રને હરાવીને અપસેટ સર્જ્યો હતો.

ઑસ્ટ્રેલિયા સામે 2023 ODI વર્લ્ડ કપ સેમિફાઇનલ:

લીગ તબક્કામાં શાનદાર પ્રદર્શન કર્યા બાદ દક્ષિણ આફ્રિકાની ટીમ ફરી એકવાર અંતિમ ચારની મહત્વની મેચમાં ‘ચોકર’ સાબિત થઈ છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments