Wednesday, July 24, 2024
HomeBUSINESSRule Change: 1 જુલાઈથી બદલાશે 5 નિયમો, ફેરફારથી તમને શું થશે અસર

Rule Change: 1 જુલાઈથી બદલાશે 5 નિયમો, ફેરફારથી તમને શું થશે અસર


  • ATF અને CNG-PNGના ભાવમાં આવશે ફેરફાર
  • ક્રેડિટ કાર્ડ બિલની ચુકવણીને લઈને આવશે ચેન્જ
  • મહિનાના પહેલા દિવસે બદલાશે ગેસ સિલિન્ડરની કિંમતો

જૂન મહિનો પૂરો થવાની તૈયારી છે અને જુલાઈની શરૂઆત થઈ રહી છે. ત્રણ દિવસ બાકી છે અને તે પછી દેશમાં પહેલી તારીખથી ઘણા મોટા ફેરફારો જોવા મળશે. જે તમારા ઘરના રસોડાથી લઈને તમારા બેંક એકાઉન્ટ અને મોબાઈલ ફોન સુધીની દરેક વસ્તુને સીધી અસર કરી શકે છે. તેમાં એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમતથી લઈને ક્રેડિટ કાર્ડના નિયમો સુધીની દરેક વસ્તુનો સમાવેશ થાય છે. આનો સીધો સંબંધ તમારા પૈસા સાથે છે. ચાલો જાણીએ આવા જ 5 મોટા ફેરફારો વિશે જે જુલાઈ મહિનામાં તમને અસર કરશે.

પ્રથમ ફેરફાર-એલપીજીના ભાવ

ઓઇલ માર્કેટિંગ કંપનીઓ દર મહિનાના પ્રથમ દિવસે એલપીજી સિલિન્ડરના ભાવમાં ફેરફાર કરે છે અને 1 જુલાઈ, 2024ના રોજ સવારે 6 વાગ્યે ફેરફાર જોવા મળી શકે છે. જ્યારે તાજેતરના ભૂતકાળમાં 19 કિલોના કોમર્શિયલ PLG સિલિન્ડરની કિંમતોમાં ઘણા ફેરફારો જોવા મળ્યા છે, ઘરના રસોડામાં ઉપયોગમાં લેવાતા 14 કિલોના ઘરેલુ ગેસ સિલિન્ડરની કિંમત લાંબા સમયથી સ્થિર છે. આવી સ્થિતિમાં તાજેતરની લોકસભા ચૂંટણી અને પીએમ નરેન્દ્ર મોદીના નેતૃત્વમાં નવી એનડીએ સરકારની રચના પછી લોકો આ વખતે ઘરેલુ સિલિન્ડરના ભાવમાં રાહતની અપેક્ષા રાખી રહ્યા છે.

બીજો ફેરફાર- ATF અને CNG-PNG દર

દર મહિનાની પહેલી તારીખે, માત્ર એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમતો જ બદલાતી નથી, પરંતુ તેની સાથે ઓઇલ માર્કેટિંગ કંપનીઓ એર ફ્યુઅલ એટલે કે એર ટર્બાઇન ફ્યુઅલ (ATF) અને CNG-PNGની કિંમતોમાં પણ ફેરફાર કરે છે. આવી સ્થિતિમાં તેમની નવી કિંમતો પણ પહેલી તારીખે જાહેર થઈ શકે છે. નોંધનીય છે કે જ્યારે એટીએફના ભાવમાં ઘટાડો થવાથી હવાઈ મુસાફરોને રાહતની આશા છે, ત્યારે સીએનજીના ભાવમાં ઘટાડો ડ્રાઈવરોના ખર્ચમાં ઘટાડો કરે છે.

ત્રીજો ફેરફાર- ક્રેડિટ કાર્ડ બિલની ચુકવણી

જો તમે પણ ક્રેડિટ કાર્ડનો ઉપયોગ કરો છો, તો તમારા માટે 1 જુલાઈ, 2024ની તારીખ મહત્વપૂર્ણ છે. વાસ્તવમાં, ક્રેડિટ કાર્ડ પેમેન્ટ સંબંધિત મોટા ફેરફારો મહિનાના પહેલા જ દિવસથી લાગુ થવા જઈ રહ્યા છે. આ પછી, કેટલાક પેમેન્ટ પ્લેટફોર્મ દ્વારા બિલ પેમેન્ટમાં સમસ્યા આવી શકે છે. આ પ્લેટફોર્મ્સમાં CRED, PhonePe, BillDesk જેવી કેટલીક ફિનટેકનો સમાવેશ થાય છે. વાસ્તવમાં, આરબીઆઈના નવા નિયમ અનુસાર 1 જુલાઈથી તમામ ક્રેડિટ કાર્ડ બિલની ચૂકવણી ભારત બિલ પેમેન્ટ સિસ્ટમ એટલે કે BBPS દ્વારા થવી જોઈએ. તે પછી દરેક વ્યક્તિએ ભારત બિલ પેમેન્ટ સિસ્ટમ (BBPS) દ્વારા બિલિંગ કરવાનું રહેશે.

ચોથો ફેરફાર-સિમ કાર્ડ પોર્ટ નિયમ

TRAI સુરક્ષાને ધ્યાનમાં રાખીને નિયમોમાં ફેરફાર કરી રહી છે. હવે ફરી એકવાર સિમ કાર્ડ સંબંધિત નિયમોમાં ફેરફાર થવા જઈ રહ્યા છે અને આ ફેરફારના અમલીકરણની તારીખ પણ 1 જુલાઈ, 2024 નક્કી કરવામાં આવી છે. ટ્રાઈએ મોબાઈલ નંબર પોર્ટેબિલિટી (MNP) નિયમોમાં ફેરફાર કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. ટ્રાઈ દ્વારા સિમ સ્વેપ ફ્રોડથી બચવા માટે આ નિયમ લાગુ કરવામાં આવ્યો છે. આ હેઠળ જો સિમ કાર્ડ ચોરાઈ જાય અથવા ક્ષતિગ્રસ્ત થઈ જાય, તો તમારે થોડો સમય રાહ જોવી પડશે. અગાઉ સિમ કાર્ડની ચોરી અથવા નુકસાન પછી તમે તરત જ સ્ટોરમાંથી નવું સિમ કાર્ડ મેળવતા હતા, પરંતુ નવા નિયમ અનુસાર હવે તેનો લોકિંગ સમયગાળો લંબાવવામાં આવ્યો છે અને વપરાશકર્તાઓને 7 દિવસ સુધી રાહ જોવી પડશે.

પાંચમો ફેરફાર- PNB બેંક ખાતું

આવતા મહિને થઈ રહેલા પાંચમા મોટા ફેરફારની વાત કરીએ તો તે પંજાબ નેશનલ બેંકના ગ્રાહકો સાથે સંબંધિત છે. વાસ્તવમાં, જો તમારી પાસે PNB એકાઉન્ટ છે અને તમે વર્ષોથી તેનો ઉપયોગ કર્યો નથી, તો તે 1 જુલાઈ, 2024 થી બંધ થઈ શકે છે. છેલ્લા કેટલાક સમયથી બેંક સતત સોશિયલ મીડિયા દ્વારા એલર્ટ કરી રહી છે કે જે પીએનબી એકાઉન્ટમાં છેલ્લા 3 વર્ષથી કોઈ ટ્રાન્ઝેક્શન નથી થયું અને તેમના ખાતામાં બેલેન્સ શૂન્ય છે, તો આ ખાતાઓને 30 જૂન સુધી એક્ટિવ રાખવા માટે પર જાઓ બેંકની શાખા અને KYC કરાવો, જો તે 1 જુલાઈથી બંધ થઈ શકે છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments