Wednesday, July 24, 2024
HomeBUSINESSITR: નોટિસ ન આવે તે માટે આ ઓપ્શન ધ્યાનમાં રાખો,જાણો આખી પ્રોસેસ

ITR: નોટિસ ન આવે તે માટે આ ઓપ્શન ધ્યાનમાં રાખો,જાણો આખી પ્રોસેસ


  •   ઈ-ફાઈલિંગ આઈટીઆર પહેલાં કરતા ઘણું સરળ થઈ ગયું છે
  • ઈન્કમ ટેક્સ રિટર્ન એટલે કે ITR ફાઈલ કરવાનો સમય આવી ગયો છે
  • કર્મચારીઓ અને પેન્શનરો ત્યારે જ નવી સિસ્ટમથી જૂની સિસ્ટમમાં સ્વિચ કરી શકશે

ઈ-ફાઈલિંગ આઈટીઆર અગાઉ કરતાં ઘણું સરળ થઈ ગયું છે. જેને વ્યકિત ઘરે બેસીને સરળતાથી પૂર્ણ કરી શકે છે. નોકરિયાત લોકોથી લઈ વેપારીઓ સુધી શું નિયમ છે? અને તમે ઘરે બેસીને આને કઈ રીતે એપ્લાય કરી શકો છો? આજે એ પણ જાણ શો કે નવા ટેક્સ રિઝિમથી જૂનામાં સ્વીચ કરવાનો ઓપ્શન કયા લોકોને મળે છે?

ઈન્કમ ટેક્સ રિટર્ન એટલે કે ITR ફાઈલ કરવાનો સમય આવી ગયો છે. જેની છેલ્લી તારીખ 31 જુલાઈ-2024 છે. નોકરી કરતા લોકોએ અત્યાર સુધીમાં તેમના એમ્પ્લોયર પાસેથી તેમના ફોર્મ-16 પ્રાપ્ત કર્યા હોવા જોઈએ. સામાન્ય રીતે તે 15મી જૂન પછી ઉપલબ્ધ થાય છે. મતલબ કે તેઓ તેમનું ઇન્કમ ટેક્સ રિટર્ન ફાઇલ કરવાનું શરૂ કરી શકે છે. ઈ-ફાઈલિંગ આઈટીઆર પહેલાં કરતા ઘણું સરળ થઈ ગયું છે, જેને વ્યક્તિ ઘરે બેસીને સરળતાથી પૂર્ણ કરી શકે છે. આજની સ્ટોરીમાં અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે કર્મચારીઓ અને બિઝનેસમેન માટે શું નિયમો છે અને તમે તેને ઘરે બેઠા કેવી રીતે લાગુ કરી શકો છો?

નોકરી કરતા લોકો માટે નિયમો

નવા નિયમો અનુસાર, પગારદાર કરદાતાઓ જ્યારે ઇચ્છે ત્યારે નવી અને જૂની કર વ્યવસ્થા વચ્ચે પસંદગી કરી શકે છે. નવી ટેક્સ સિસ્ટમમાં દરો ઓછા છે, પરંતુ જો તમે તેને પસંદ કરશો તો તમને છૂટ અને કપાત મળશે નહીં. નિયમો અનુસાર, કર્મચારીઓ અને પેન્શનરો ત્યારે જ નવી સિસ્ટમથી જૂની સિસ્ટમમાં સ્વિચ કરી શકશે જ્યારે તેમની વ્યવસાયિક આવક હવે નહીં હોય.

જ્યારે કન્સલ્ટન્સીમાંથી કમાણી કરનારા કરદાતાઓની આવક બિઝનેસ હેઠળ આવે છે. આ પગારમાંથી આવકની શ્રેણીમાં આવતું નથી. સલાહકાર તરીકે કામ કરતા લોકોને દર વર્ષે નવીમાંથી જૂની અને જૂનીમાંથી નવી સિસ્ટમમાં સ્વિચ કરવાની મંજૂરી નથી. નોકરી કરતા લોકો અને પેન્શનરોથી વિપરીત, પગારદાર કરદાતાઓ કે જેઓ ફ્રીલાન્સ પ્રવૃત્તિઓમાંથી પણ આવક મેળવે છે તેમની પાસે દર વર્ષે સ્વિચ કરવાનો વિકલ્પ નથી.

વેપારીઓ પાસે એક તક છે

વ્યવસાયમાંથી આવક મેળવનારા કરદાતાઓને નવી અથવા જૂની સિસ્ટમ વચ્ચે પસંદગી કરવાની એક જ તક મળશે. સાદી ભાષામાં કહીએ તો, જો વેપારીઓ આ વખતે નવી સિસ્ટમ હેઠળ ટેક્સ ચૂકવે છે અને આવતા વર્ષે જૂની સિસ્ટમ પર પાછા ફરે છે, તો તેઓ તેમાં ફેરફાર કરી શકશે નહીં. જો કોઈ વ્યક્તિની વ્યવસાયિક આવક ભવિષ્યમાં બંધ થઈ જાય, તો તેની પાસે દર વર્ષે નવી અને જૂની આવકવેરા વ્યવસ્થા વચ્ચે પસંદગી કરવાનો વિકલ્પ હશે.

આખી પ્રક્રિયા વિશે જાણો

પગલું 1 – આવકવેરા ઈ-ફાઈલિંગ વેબસાઇટ પર જાઓ.

પગલું 2 – તમારા પાનકાર્ડ અને પાસવર્ડનો ઉપયોગ કરીને વેબસાઈટ પર લોગ-ઈન કરો.

સ્ટેપ 3 – તે પછી સ્ક્રીન પર દેખાતા ફાઈલ નાઉ વિકલ્પ પર ક્લિક કરો. ત્યારપછી તમને ઓલ્ડ કે ન્યૂ સિલેક્ટ કરવાનો વિકલ્પ મળશે.

પગલું 4 – ક્લિક કર્યા પછી, તમને મૂલ્યાંકન વર્ષ પસંદ કરવાનું કહેવામાં આવશે. તેની નીચે જ તમને ઓનલાઈનનો વિકલ્પ દેખાશે, તેના પર ટિક કરો.

સ્ટેપ 5 – તે પછી Start New Filing પર ક્લિક કરો. ક્લિક કરતાની સાથે જ તમને Individualનો વિકલ્પ મળશે.

સ્ટેપ 6 – પછી તમને ITR 1 થી 7 નો વિકલ્પ દેખાશે, જેમાં તમે ITR 1થી 4નો ઉપયોગ કરી શકો છો. જો તમે નોકરી કરતા હોવ તો ITR-1 પસંદ કરો.

પગલું 7 – પછી આગળ વધો અને ફોર્મ-16 માં આપેલ જરૂરી વિગતો દાખલ કરો. મેચ કરતી વખતે સબમિટ કરો.

પગલું 9 – તમને અંતે એક સારાંશ દેખાશે, જેમાં તમારા દ્વારા આપવામાં આવેલી તમામ વિગતો હશે.

પગલું 10 – ચકાસણી માટે આગળ વધો.

પગલું 11 – તે પછી તમારું ITR ફાઈલ કરવામાં આવશે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments