Tuesday, July 23, 2024
HomeBUSINESSBudget 2024: બજેટમાં થઈ શકે છે મોટી જાહેરાત,મળશે રૂ.2 લાખ સુધીની છૂટ?

Budget 2024: બજેટમાં થઈ શકે છે મોટી જાહેરાત,મળશે રૂ.2 લાખ સુધીની છૂટ?


  • 23 અથવા 24 જુલાઈના રોજ બજેટ રજૂ થવાની શક્યતા
  • નવી ટેક્સ સિસ્ટમમાં ટેક્સ સ્લેબમાં આવી શકે છે ફેરફાર
  • 10 વર્ષમાં કોઈ ફેરફાર થયો નથી

2024માં મોદી સરકારના નવા કાર્યકાળ માટેનું બજેટ 23 અથવા 24 જુલાઈના રોજ રજૂ કરવામાં આવે તેવી શક્યતા છે. નિષ્ણાતોના અંદાજ મુજબ સરકાર સામાન્ય લોકોને પ્રોત્સાહિત કરતી વખતે આવકવેરામાં રાહત આપવાનું વિચારી શકે છે. આ ઉપરાંત બજેટમાં ઘણી મોટી જાહેરાતો પણ કરવામાં આવી શકે છે. મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર સરકાર આગામી બજેટમાં નવી ટેક્સ સિસ્ટમ હેઠળ ટેક્સ મુક્તિ મર્યાદાને 3 લાખ રૂપિયાથી વધારીને 5 લાખ રૂપિયા કરી શકે છે.

ટેક્સ સ્લેબમાં પણ ફેરફાર કરવામાં આવી શકે

એવી પણ આશા છે કે જૂની ટેક્સ સિસ્ટમ હેઠળ ટેક્સ સ્લેબમાં પણ ફેરફાર કરવામાં આવી શકે છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે સરકારનું ધ્યાન દેશના જીડીપી વૃદ્ધિને આગળ વધારવા માટે મધ્યમ વર્ગને ટેક્સમાં રાહત આપવા અને મહત્તમ રોકાણ મેળવવાનું છે. આવી સ્થિતિમાં નવી ટેક્સ સિસ્ટમ હેઠળ ટેક્સ સ્લેબમાં ફેરફારને કારણે મુક્તિ મર્યાદા વધારી શકાય છે. જો કે, સરકાર રાજકોષીય ખાધને મજબૂત કરવા માટે પણ વિચાર કરી રહી છે, તેથી આ કર મુક્તિઓ મુલતવી રાખવામાં આવી શકે છે. સરકાર ચાલુ નાણાકીય વર્ષ માટે જીડીપીના 5.1% ના તેના રાજકોષીય ખાધના લક્ષ્યને જાળવી રાખવાનું લક્ષ્ય રાખે છે. દરમિયાન એવી અપેક્ષા છે કે સરકાર બજેટ દરમિયાન આવકવેરા અધિનિયમ 1961ની કલમ 80C હેઠળ કર મુક્તિની મર્યાદામાં વધારો કરી શકે છે.

10 વર્ષમાં કોઈ ફેરફાર થયો નથી

પબ્લિક પ્રોવિડન્ટ ફંડ, ઈન્સ્યોરન્સ અને અન્ય યોજનાઓ હેઠળ કલમ 80C હેઠળ રૂ. 1.5 લાખ સુધીની કરમુક્તિ આપવામાં આવે છે. જો કે સરકાર તેની મર્યાદા વધારશે તો આ મર્યાદા 2 લાખ રૂપિયા સુધી વધી શકે છે. ખાસ કરીને જ્યારે પરિવર્તનને 10 વર્ષ થયા છે.

નિષ્ણાતોનો અંદાજ શું છે?

2014માં ચૂંટણી પછી ભાજપ સરકારના પ્રથમ બજેટથી, કલમ 80C હેઠળ મહત્તમ કપાત 1.5 લાખ રૂપિયા સુધી મર્યાદિત કરવામાં આવી છે. કલમ 80C એ જૂની કર વ્યવસ્થામાં કરદાતાઓ માટે એક પ્રખ્યાત કર બચત સાધન છે. આવી સ્થિતિમાં, મોટાભાગના લોકો તેનો લાભ લેવા માટે રોકાણ કરી રહ્યા છે. જીવન વીમા પ્રીમિયમ, ટ્યુશન ફી અને હોમ લોનની ચુકવણી જેવા સંસાધનોના ખર્ચમાં પણ નોંધપાત્ર વધારો થયો છે, જેના કારણે વ્યક્તિઓને ઘણીવાર રૂ. 1.5 લાખની મર્યાદા સુધીની છૂટ મળે છે. કરદાતાઓ ઘણા સમયથી બજેટમાં આ મર્યાદા વધારવાની અપેક્ષા રાખતા હતા, પરંતુ હજુ સુધી એવું થયું નથી. હવે આશા છે કે આ વખતના બજેટમાં તેની મર્યાદા વધારવામાં આવી શકે છે.

નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે સેક્શન 80Cની મર્યાદા વધારીને 2-2.5 લાખ રૂપિયા કરવાની માંગ છે, જેથી વધતી મોંઘવારીમાં થોડી રાહત મળી શકે. આ મર્યાદા 1.5 લાખ રૂપિયાથી વધારીને 3 લાખ રૂપિયા કરવામાં આવે તેવી શક્યતા છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments