Wednesday, July 24, 2024
HomeNATIONALસંસદ સત્રઃ ઈન્દિરા ગાંધીએ ઈમરજન્સી લાદી, હું તેની સખત નિંદા કરું છુંઃ...

સંસદ સત્રઃ ઈન્દિરા ગાંધીએ ઈમરજન્સી લાદી, હું તેની સખત નિંદા કરું છુંઃ ઓમ બિરલા


  • ઓમ બિરલાએ 1975માં લાદવામાં આવેલી ઈમરજન્સીની આકરી નિંદા કરી, ગૃહમાં બે મિનિટનું મૌન પાળવામાં આવ્યું
  • કોંગ્રેસે બાબા સાહેબ આંબેડકર દ્વારા બનાવેલા બંધારણ પર પ્રહારો કર્યા હતા.
  • ઈન્દિરા ગાંધી દ્વારા ભારત પર સરમુખત્યારશાહી લાદવામાં આવી હતી

18મી લોકસભાના પ્રથમ સત્રનો આજે ત્રીજો દિવસ છે. છેલ્લા બે દિવસની કાર્યવાહીમાં ચૂંટાયેલા સાંસદોએ ગૃહના સભ્યો તરીકે શપથ લીધા હતા. આ સાથે જ લોકસભાના અધ્યક્ષ પદના ઉમેદવારોની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી. એનડીએ તરફથી ઓમ બિરલાને અને કોંગ્રેસ સાંસદ કે સુરેશને ઈન્ડિયા એલાયન્સ તરફથી મેદાનમાં ઉતારવામાં આવ્યા હતા.

ઈમરજન્સીની સખત નિંદા કરી

લોકસભાના સ્પીકર તરીકે ચૂંટાયા બાદ ઓમ બિરલાએ 1975માં લાદવામાં આવેલી ઈમરજન્સીની આકરી નિંદા કરી હતી અને કોંગ્રેસ પર પ્રહારો કર્યા હતા. આ સાથે ગૃહમાં બે મિનિટનું મૌન પાળવામાં આવ્યું હતું. આ દરમિયાન વિપક્ષે હોબાળો મચાવ્યો હતો. ઓમ બિરલાએ કહ્યું કે આ ગૃહ 1975માં ઈમરજન્સી લાદવાના નિર્ણયની સખત નિંદા કરે છે. તે જ સમયે, અમે એ તમામ લોકોના સંકલ્પની પ્રશંસા કરીએ છીએ જેમણે ઇમરજન્સીનો વિરોધ કર્યો, સંઘર્ષ કર્યો અને ભારતના લોકતંત્રની સુરક્ષાની જવાબદારી નિભાવી.

તેમણે કહ્યું કે 25 જૂન, 1975 ભારતના ઈતિહાસમાં હંમેશા કાળો અધ્યાય તરીકે ઓળખવામાં આવશે. આ દિવસે તત્કાલિન વડાપ્રધાન ઈન્દિરા ગાંધીએ દેશમાં ઈમરજન્સી લાદી હતી અને બાબા સાહેબ આંબેડકર દ્વારા બનાવેલા બંધારણ પર પ્રહારો કર્યા હતા. ભારતને સમગ્ર વિશ્વમાં લોકશાહીની માતા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. ભારતમાં લોકશાહી મૂલ્યો અને ચર્ચાને હંમેશા સમર્થન મળ્યું છે. લોકશાહી મૂલ્યોનું હંમેશા રક્ષણ અને પ્રચાર કરવામાં આવ્યો છે. આ રીતે ઈન્દિરા ગાંધી દ્વારા ભારત પર સરમુખત્યારશાહી લાદવામાં આવી હતી. ભારતના લોકતાંત્રિક મૂલ્યોનો નાશ કરવામાં આવ્યો અને અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા છીનવાઈ ગઈ.

ઓમ બિરલા સ્પીકર તરીકે ચૂંટાયા

આજે સ્પીકરની પસંદગી કરવામાં આવી હતી અને બિરલાને સ્પીકર તરીકે પસંદ કરવામાં આવ્યા હતા. આ એક ઐતિહાસિક ક્ષણ હતી કારણ કે તે પ્રથમ વખત બનશે જ્યારે બીજેપીમાંથી એક જ વ્યક્તિ સતત બીજી વખત સ્પીકર તરીકે ચૂંટાશે. લોકસભાના સ્પીકર તરીકે ચૂંટાયા બાદ ઓમ બિરલાએ કહ્યું, ‘આ 18મી લોકસભા વિશ્વમાં લોકશાહીની સૌથી મોટી ઉજવણી છે. અન્ય પડકારો છતાં, 64 કરોડથી વધુ મતદારોએ ભારે ઉત્સાહ સાથે ચૂંટણીમાં ભાગ લીધો હતો. ઘર અને દેશના લોકો વતી હું તેમનો આભાર વ્યક્ત કરું છું. હું ચૂંટણી પંચને નિષ્પક્ષ અને પારદર્શી રીતે ચૂંટણી પ્રક્રિયા હાથ ધરવા અને દૂરના વિસ્તારોમાં પણ દરેક મતને શક્ય બનાવવાના પ્રયાસો માટે આભાર માનું છું.

અખિલેશ યાદવેએ ઓમ બિરલાને લોકસભાના સ્પીકર બનવા પર અભિનંદન પાઠવ્યા હતા.

પીએમ મોદીના નેતૃત્વમાં સતત ત્રીજી વખત એનડીએ સરકાર બની છે. છેલ્લા એક દાયકામાં લોકોની અપેક્ષાઓ, આશાઓ અને આકાંક્ષાઓ વધી છે. તેથી, તેમની આશાઓ અને આકાંક્ષાઓને અસરકારક રીતે પૂર્ણ કરવા માટે સામૂહિક પ્રયાસો કરવાની અમારી જવાબદારી છે. સમાજવાદી પાર્ટીના વડા અને સાંસદ અખિલેશ યાદવેએ ઓમ બિરલાને લોકસભાના સ્પીકર બનવા પર અભિનંદન પાઠવ્યા હતા. તેમણે કહ્યું કે આ પદ સાથે ઘણી ભવ્ય પરંપરાઓ જોડાયેલી છે અને અમે માનીએ છીએ કે ગૃહ ભેદભાવ વિના આગળ વધશે. સ્પીકર તરીકે તમે દરેક સાંસદ અને પાર્ટીને સમાન તક આપશો. અમારી અપેક્ષા એ છે કે કોઈપણ જનપ્રતિનિધિનો અવાજ દબાવવામાં ન આવે અને ચલણ જેવી કોઈ કાર્યવાહીથી ગૃહની ગરિમાને નુકસાન ન પહોંચે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments