Tuesday, July 23, 2024
HomeNATIONALઅયોધ્યાઃ રામ મંદિરમાં પાણી ટપકવાના મુદ્દે થયો ખુલાસો, જાણો સમગ્ર સત્ય

અયોધ્યાઃ રામ મંદિરમાં પાણી ટપકવાના મુદ્દે થયો ખુલાસો, જાણો સમગ્ર સત્ય


 • રામ મંદિરમાં ટપકતા પાણીને લઈને સત્તાવાર નિવેદન
 • મંદિર સમિતિના અધ્યક્ષ નૃપેન્દ્ર મિશ્રાએ ખુલાસો કર્યો છે
 • ગર્ભગૃહમાં કોઈ લીકેજ નથી: નૃપેન્દ્ર મિશ્રા

અયોધ્યા રામ મંદિરની છત પરથી વરસાદની મોસમમાં પાણી ટપકવાના મુદ્દે છેલ્લા ઘણા દિવસોથી હોબાળો ચાલી રહ્યો હતો. સોશિયલ મીડિયા સહિત ઘણી જગ્યાએ રામ મંદિર નિર્માણની ગુણવત્તા પર સવાલો ઉઠાવવામાં આવી રહ્યા છે. શ્રી રામ જન્મભૂમિ તીર્થ ક્ષેત્રના મહાસચિવ ચંપત રાયે પોતે આગળ આવીને આ મામલે સત્તાવાર નિવેદન આપ્યું છે. તેણે મંદિરની છત પરથી પાણી ટપકવાનું કારણ સહિત અન્ય ઘણી મહત્વની માહિતીનો ખુલાસો કર્યો છે. આવો જાણીએ શું છે આ મામલાની સંપૂર્ણ સત્યતા.

 • ભગવાન રામ લલ્લા જે ગર્ભગૃહમાં રહે છે તે ગર્ભગૃહની છત પરથી પાણીનું એક પણ ટીપું ટપક્યું નથી અથવા ક્યાંયથી ગર્ભગૃહમાં પાણી પ્રવેશ્યું નથી.

 • ગર્ભગૃહની સામે પૂર્વ દિશામાં એક મંડપ છે, તેને ગુડામંડપ કહેવામાં આવે છે. . ત્યાં તેને ફોલ્ડ કરવામાં આવશે અને પેવેલિયનની છત બંધ કરવામાં આવશે.

 • રંગ મંડપ અને ગુડ મંડપ વચ્ચે બંને બાજુ (ઉત્તર અને દક્ષિણ) ઉપરના માળે જવા માટે સીડીઓ છે, જેની છત બીજા માળની છતને પણ આવરી લેશે. તે કામ પણ ચાલુ છે.

 • સામાન્ય રીતે, પથ્થરના મંદિરમાં, વિદ્યુત નળી અને જંકશન બોક્સ પથ્થરની છત પર મૂકવામાં આવે છે અને છતમાં છિદ્ર દ્વારા નળીને નીચે કરવામાં આવે છે, જે મંદિરની ભોંયરાની છતને પ્રકાશ પ્રદાન કરે છે. આ ટ્યુબ અને જંકશન બોક્સ પાણી-ચુસ્ત છે અને ઉપરના ફ્લોરિંગની સપાટીની નીચે છુપાયેલા છે.

 • પહેલા માળે વીજળી, વોટર પ્રૂફિંગ અને ફ્લોરિંગનું કામ ચાલતું હોવાથી તમામ જંકશન બોક્સમાં પાણી ઘૂસી ગયું હતું અને એ જ પાણી પાઈપની મદદથી ગ્રાઉન્ડ ફ્લોર પર પડ્યું હતું. જ્યારે મેં ઉપર જોયું તો મેં છત પરથી પાણી ટપકતું જોયું. જ્યારે વાસ્તવમાં ગ્રાઉન્ડ ફ્લોર પર ગટરની પાઇપની મદદથી પાણી બહાર આવી રહ્યું હતું. ઉપરોક્ત તમામ કામો ટૂંક સમયમાં પૂર્ણ કરવામાં આવશે, પ્રથમ માળનું ફ્લોરિંગ સંપૂર્ણપણે વોટરપ્રૂફ હશે અને કોઈપણ જંકશનમાંથી પાણીનો પ્રવેશ થશે નહીં, પરિણામે પાઇપ દ્વારા નીચેના માળ સુધી પાણી પહોંચશે નહીં.

 • મંદિર અને ઉદ્યાન સંકુલમાં વરસાદી પાણીના નિકાલ માટે સુઆયોજિત વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે, જેનું કામ પણ પ્રગતિમાં છે, તેથી મંદિર અને ઉદ્યાન સંકુલમાં ક્યાંય પણ પાણીનો ભરાવો થશે નહીં. સમગ્ર શ્રી રામજન્મભૂમિ સંકુલમાં વરસાદી પાણીની વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે જે બહારથી પાણીનો શૂન્ય ડ્રેનેજ સુનિશ્ચિત કરે છે. શ્રી રામ જન્મભૂમિ સંકુલની અંદર વરસાદી પાણીનો સંપૂર્ણ સંગ્રહ કરવા માટે રિચાર્જ પિટ્સ પણ બનાવવામાં આવી રહ્યા છે.

 • મંદિર અને દિવાલ બાંધકામ અને મંદિર સંકુલનું બાંધકામ અને વિકાસ ભારતની બે પ્રતિષ્ઠિત કંપનીઓ, એલ એન્ડ ટી અને ટાટાના ઇજનેરો અને શ્રી ચંદ્રકાંત સોમપુરાના પુત્ર આશિષ સોમપુરા દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું, જેઓ હાલની પરંપરાના અનુયાયી છે. પેઢીઓ મંદિરો પથ્થરમાંથી બનાવવામાં આવી રહ્યા છે, અને અનુભવી કારીગરોની દેખરેખ હેઠળ કરવામાં આવી રહ્યા છે, તેથી બાંધકામની ગુણવત્તામાં કોઈ ખામી નથી.

 • ઉત્તર ભારતમાં સૌપ્રથમવાર મંદિર નિર્માણ કાર્ય માત્ર પથ્થરોથી (લોખંડનો ઉપયોગ કર્યા વિના) (ઉત્તર ભારતીય નાગર શૈલીમાં) કરવામાં આવી રહ્યું છે, દેશ-વિદેશમાં માત્ર સ્વામી નારાયણ પરંપરાના મંદિરો જ પથ્થરોથી બનાવવામાં આવે છે, સ્થાપન, દર્શન, ભગવાનની મૂર્તિની પૂજા અને નિર્માણ પથ્થરના મંદિરમાં જ થાય છે, માહિતીના અભાવે મન વિચલિત થઈ રહ્યું છે.

 • પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા દિવસ પછી દરરોજ લગભગ એક લાખથી એક લાખ પંદર હજાર ભક્તો રામલલાના બાળ સ્વરૂપના દર્શન કરી રહ્યા છે, સવારે 6.30 થી 9.30 સુધી દર્શન માટે પ્રવેશ ઉપલબ્ધ છે, કોઈપણ ભક્ત માટે વધુમાં વધુ એક કલાકનો સમય લાગે છે. દર્શન માટે પ્રવેશ કરવા, દર્શન માટે ચાલવા, પ્રસાદ લેવા માટે બહાર આવવા, મંદિરમાં મોબાઈલ લઈ જવા પર પ્રતિબંધ છે, મોબાઈલનો ઉપયોગ દર્શનમાં અડચણરૂપ છે અને સુરક્ષા માટે ઘાતક બની શકે છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments