Wednesday, July 24, 2024
HomeNATIONALloksabha સ્પીકર પાવર્સ: વક્તા મંત્રીઓ કરતાં કેટલા વધુ શક્તિશાળી છે?

loksabha સ્પીકર પાવર્સ: વક્તા મંત્રીઓ કરતાં કેટલા વધુ શક્તિશાળી છે?


  • લોકસભા સ્પીકર કોઈપણ મુદ્દા પર પોતાનો અભિપ્રાય જાહેર કરતા નથી
  • તેમને સાંસદો જેટલો જ પગાર મળે છે, પરંતુ કેટલાક ભથ્થાઓમાં ફેરફાર કરવામાં આવ્યા છે.
  • તેમને મંત્રીઓ મુજબ મુસાફરી ભથ્થું, મકાન, સ્ટાફ વગેરે મળે છે.

18મી લોકસભાના પ્રથમ સત્રનો આજે બીજો દિવસ છે. લોકસભા સત્ર શરૂ થયા બાદ પહેલો મુદ્દો સ્પીકરની ચૂંટણીનો છે. શાસક પક્ષે હજુ સ્પીકરના નામની જાહેરાત કરી નથી, પરંતુ એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે એનડીએ ફરી એકવાર ઓમ બિરલાના નામ પર નિર્ણય લઈ શકે છે. આ વખતે સ્પીકર પદને લઈને વધુ ચર્ચા થઈ રહી છે કારણ કે દર વખતની જેમ આ વખતે પણ સ્પીકરની પસંદગી સર્વસંમતિથી થઈ નથી અને તે ચૂંટણી દ્વારા નક્કી કરવામાં આવશે.

લોકસભા સ્પીકરના પદને લઈને ચાલી રહેલી રાજનીતિ વચ્ચે આવો જાણીએ કે આ પદ કેટલું મહત્વનું છે અને મંત્રીઓ અને સાંસદો કરતા સ્પીકરનું પદ કેટલું શક્તિશાળી છે. એ પણ જાણીએ કે લોકસભા અધ્યક્ષનું કામ શું છે અને શું તેમને અન્ય સાંસદોથી અલગ-અલગ સુવિધાઓ મળે છે.

કોણ વક્તા બની શકે?

લોકસભાના સ્પીકર વર્તમાન સાંસદોમાંથી ચૂંટાય છે અને તેમનું કામ ગૃહનું કામકાજ ચલાવવાનું છે. લોકસભાના અધ્યક્ષ ગૃહના બંધારણીય અને ઔપચારિક વડા છે. લોકસભાના અધ્યક્ષની ચૂંટણી બંધારણના અનુચ્છેદ 93 અનુસાર કરવામાં આવે છે અને સભાપતિની ચૂંટણી ગૃહની શરૂઆત પછી “શક્ય તેટલી વહેલી” થવી જોઈએ. જો કે, તેની પસંદગી માટે કોઈ નિશ્ચિત મર્યાદા નથી.

પસંદગી કેવી રીતે થાય છે?

અધ્યક્ષ સાદી બહુમતીથી ચૂંટાય છે. સાંસદો પોતાનામાંથી બે સાંસદોને સ્પીકર અને ડેપ્યુટી સ્પીકર તરીકે પસંદ કરે છે. અત્યાર સુધી પરંપરા એવી રહી છે કે શાસક પક્ષ સાંસદના નામની જાહેરાત કરે છે અને તેના પર સર્વસંમતિ સધાય છે અને તે લોકસભાના સ્પીકર બની જાય છે. પરંતુ, હવે વોટિંગ દ્વારા વારંવાર સ્પીકરની પસંદગી કરવી પડશે. આવી સ્થિતિમાં, તે દિવસે લોકસભામાં હાજર અડધાથી વધુ સાંસદો જેના માટે મતદાન કરે તે ઉમેદવાર લોકસભાના અધ્યક્ષ બને છે.

સ્પીકરની શક્તિ શું છે?

લોકસભા સ્પીકર કોઈપણ મુદ્દા પર પોતાનો અભિપ્રાય જાહેર કરતા નથી. વધુમાં, સંસદની કામગીરી સુચારૂ રીતે ચાલે તેની ખાતરી કરવા માટે, લોકસભાના અધ્યક્ષે તટસ્થ રહેવાની અને કામકાજ ચલાવવાની અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે. મતદાનના કિસ્સામાં લોકસભાના અધ્યક્ષ મતદાન કરતા નથી, પરંતુ કેટલાક સંજોગોમાં, જો સમાન સંખ્યામાં મત હોય, તો તે કાસ્ટિંગ વોટ આપે છે.

જો ગૃહને સાંસદનું વર્તન સ્વીકાર્ય ન લાગે તો તેઓ તેમને સસ્પેન્ડ કરી શકે છે.

જો આપણે તેમની શક્તિની વાત કરીએ તો, જો તેમને કોઈપણ સાંસદનું વર્તન ગૃહમાં સ્વીકાર્ય ન જણાય તો તેઓ તેમને સસ્પેન્ડ કરી શકે છે. આ ઉપરાંત, તે ગૃહના નિયમો અનુસાર કોઈપણ સાંસદ વિરુદ્ધ શિસ્તભંગના પગલાં લઈ શકે છે.

તેઓ બેઠક વ્યવસ્થા અંગે નિર્ણય લે છે

જ્યારે પણ ગૃહમાં બિલ રજૂ કરવામાં આવે છે, ત્યારે તે સ્પીકર જ નક્કી કરે છે કે તે મની બિલ છે કે નહીં. ગૃહમાં અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ વગેરે અંગે પણ સ્પીકર પરવાનગી આપે છે. આ સિવાય કયા સાંસદ ક્યાં બેસશે તે પણ સ્પીકર નક્કી કરે છે. વાસ્તવમાં તેઓ બેઠક વ્યવસ્થા અંગે નિર્ણયો લે છે.

ગૃહની તમામ સમિતિઓ સ્પીકરની જવાબદારી પર કામ કરે છે.

ગૃહની તમામ સમિતિઓ અધ્યક્ષની સૂચના પર કામ કરે છે. આ તમામ સમિતિઓની રચના સ્પીકર અથવા વિધાનસભા દ્વારા કરવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત લોકસભાના અધ્યક્ષ દ્વારા લોકસભા સચિવાલયને લગતી સૂચનાઓ પણ આપવામાં આવે છે. સ્પીકરની પરવાનગી વિના સંસદ ભવનમાં કોઈ ફેરફાર કરી શકાશે નહીં અને તેમના આદેશ વિના કોઈ નવું બાંધકામ થઈ શકશે નહીં.

તેમને સાંસદ જેટલો જ પગાર મળે છે

તેમને સાંસદો જેટલો જ પગાર મળે છે, પરંતુ કેટલાક ભથ્થાઓમાં ફેરફાર કરવામાં આવ્યા છે. તેમને દરેક સાંસદને મળે છે તેનાથી વધુ ભથ્થું આપવામાં આવે છે. આ સિવાય તેમને મંત્રીઓ મુજબ મુસાફરી ભથ્થું, મકાન, સ્ટાફ વગેરે મળે છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments