Tuesday, July 16, 2024
HomeNATIONALસંસદ સત્ર: રાહુલ ગાંધીનું રાજીનામું સ્વીકાર્યું, પ્રોટેમ સ્પીકરે ગૃહમાં આપી માહિતી

સંસદ સત્ર: રાહુલ ગાંધીનું રાજીનામું સ્વીકાર્યું, પ્રોટેમ સ્પીકરે ગૃહમાં આપી માહિતી


  • રાહુલ ગાંધીએ કેરળની વાયનાડ સીટ પરથી રાજીનામું આપી દીધું છે
  • રાહુલ ગાંધી બે બેઠકો પરથી લોકસભા ચૂંટણી લડ્યા હતા.
  • બીજી તરફ પ્રોટેમ સ્પીકરને લઈને વિપક્ષનો વિરોધ

રાહુલ ગાંધીએ કેરળની વાયનાડ લોકસભા બેઠક પરથી રાજીનામું આપી દીધું છે અને તેમનું રાજીનામું સ્વીકારી લેવામાં આવ્યું છે. 18મી લોકસભાનું પ્રથમ સત્ર 24 જૂન, સોમવારે શરૂ થયું ત્યારે પ્રોટેમ સ્પીકર ભર્તૃહરિ મહતાબેએ આ મહત્વપૂર્ણ માહિતી આપી હતી. તમને જણાવી દઈએ કે રાહુલ ગાંધીએ લોકસભાની ચૂંટણી બે સીટ પરથી લડી હતી અને બંને સીટ જીતી હતી, તેથી નિયમ મુજબ તેમણે એક સીટ પરથી રાજીનામું આપવું પડશે.

આ સાથે વિપક્ષે 18મી લોકસભાના સત્રની શરૂઆતમાં પોતાનો વિરોધ વ્યક્ત કર્યો છે. વિપક્ષનો આ વિરોધ પ્રોટેમ સ્પીકરને લઈને છે. બીજેપી સાંસદ ભર્તૃહરિ મહતાબને લોકસભાના પ્રોટેમ સ્પીકર બનાવવામાં આવ્યા છે. કોંગ્રેસ અને ઈન્ડિયા બ્લોકના સાંસદોએ આ અંગે પોતાનો વિરોધ નોંધાવ્યો છે.

વિરોધ પક્ષોએ શું કહ્યું?

ભારત ગઠબંધનનું કહેવું છે કે આ સંસદીય પરંપરા વિરુદ્ધ લેવામાં આવેલ નિર્ણય છે. કોંગ્રેસનું કહેવું છે કે કોડીકુંનીલ સુરેશને પ્રોટેમ સ્પીકર બનાવવા જોઈએ, તેમની વરિષ્ઠતાને અવગણવામાં આવી છે.

કોડીકુંનીલ સુરેશે શું કહ્યું?

ઉલ્લેખનીય છે કે રાષ્ટ્રપતિ દ્રૌપદી મુર્મુએ ભાજપના સાંસદ ભર્તૃહરિ મહતાબને 18મી લોકસભાના પ્રોટેમ સ્પીકર તરીકે નિયુક્ત કર્યા છે. કોંગ્રેસના સાંસદ કોડીકુંનીલ સુરેશે પણ આ અંગે વાંધો ઉઠાવ્યો હતો. તેમણે કહ્યું કે આ કેન્દ્રની એનડીએ સરકાર દ્વારા લોકસભાની પરંપરાઓનું ઉલ્લંઘન છે. લોકસભામાં એવી પરંપરા રહી છે કે જે સાંસદ સૌથી વધુ વખત ચૂંટાય છે તે પ્રોટેમ સ્પીકર બને છે.

કે. સુરેશે કહ્યું કે ભર્તૃહરિ મહતાબ 7મી વખત સાંસદ તરીકે ચૂંટાયા છે, જ્યારે તેઓ 8મી વખત સાંસદ તરીકે ચૂંટાયા છે. કોંગ્રેસે પણ આના પર પોતાનો વિરોધ નોંધાવ્યો છે અને તેને સંસદીય પરંપરા વિરુદ્ધ લેવામાં આવેલ નિર્ણય ગણાવ્યો છે.

કોંગ્રેસે શું કહ્યું?

આ નિર્ણય પર આકરી પ્રતિક્રિયા આપતા કોંગ્રેસના મહાસચિવ કેસી વેણુગોપાલે કહ્યું છે કે આ સંસદીય ધોરણોને નષ્ટ કરવાનો બીજો પ્રયાસ છે, જેમાં કોડીકુનીલ સુરેશની જગ્યાએ ભર્તૃહરિ મહતાબ (સાત વખત સાંસદ)ને પ્રોટેમ સ્પીકર તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા છે.

તેમણે કહ્યું કે કોડીકુંનીલ સુરેશ તેમના આઠમા કાર્યકાળમાં પ્રવેશ કરશે. તે એક નિર્વિવાદ ધોરણ છે કે ઔપચારિક ચૂંટણી પહેલા, સૌથી વરિષ્ઠ સાંસદ ગૃહની કાર્યવાહીની અધ્યક્ષતા કરે છે. કે. પ્રોટેમ સ્પીકરની મદદ માટે સુરેશ અને લોકસભાના અન્ય ઘણા સભ્યોની નિમણૂક કરવામાં આવી છે. આ તમામ સભ્યો લોકસભાના સાંસદોને શપથ લેવડાવવામાં સહકાર આપશે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments