Monday, July 15, 2024
HomeNATIONALઓપરેશન તરંગ શક્તિઃ પાકિસ્તાન બોર્ડર પર મોટી યુદ્ધ કવાયત, 12 દેશો ભાગ...

ઓપરેશન તરંગ શક્તિઃ પાકિસ્તાન બોર્ડર પર મોટી યુદ્ધ કવાયત, 12 દેશો ભાગ લેશે


  • ભારતીય વાયુસેના 12 દેશો સાથે સૈન્ય અભ્યાસ કરશે
  • આ ફાઈટર પ્લેનની ગર્જના ઈસ્લામાબાદ સુધી પહોંચશે
  • આ અભ્યાસમાં રશિયા ભાગ લઈ રહ્યું નથી

ભારતીય વાયુસેના 12 દેશો સાથે તેની પ્રથમ બહુરાષ્ટ્રીય કવાયતનું આયોજન કરવા જઈ રહી છે. આવું પહેલીવાર થઈ રહ્યું છે. રશિયા આ કવાયતમાં ભાગ લઈ રહ્યું નથી. ભારતીય વાયુસેના જ્યારે 12 દેશો સાથે યુદ્ધ અભ્યાસ કરશે ત્યારે ફાઈટર પ્લેનની ગર્જના ઈસ્લામાબાદ સુધી પહોંચશે તે નિશ્ચિત છે.

કારગિલ યુદ્ધ… આ યુદ્ધે ભારતીય સેનાને સંપૂર્ણપણે બદલી નાખી. કારણ કે સેનાને પર્વતીય યુદ્ધનો કોઈ અનુભવ નહોતો. પરંતુ તેમ છતાં તે ટાઇગર હિલ્સ પરથી સતત દુશ્મનના ગોળીબારનો જડબાતોડ જવાબ આપી રહી હતી. ભારતીય વાયુસેનાએ પણ આ યુદ્ધમાં પોતાની સંપૂર્ણ તાકાત દેખાડી હતી. પરિણામ એ આવ્યું કે પાકિસ્તાને ચોથા યુદ્ધની ઘોષણા કરી દીધી પરંતુ ફરી એકવાર ભારતીય સેનાએ યુદ્ધનો અંત લાવી દીધો. આ યુદ્ધ પછી, ભારતીય વાયુસેનાને શક્ય તેટલું વધુ મજબૂત કરવા માટે ભારતના સંરક્ષણ મંત્રાલય દ્વારા ઘણા પગલાં લેવામાં આવ્યા હતા.

 

વાયુસેના પાકિસ્તાન સરહદ નજીક જોધપુરમાં લડાયક અભ્યાસ કરશે.

તેનું પરિણામ એ છે કે આજે વાયુસેનાના કાફલામાં ઘણા અદ્યતન પ્રકારના ફાઇટર પ્લેન અને હેલિકોપ્ટરનો સમાવેશ થાય છે. વાયુસેનાને મજબૂત કરવા માટે મિત્ર દેશો સાથે કવાયત પણ કરવામાં આવી રહી છે. આ અંતર્ગત વાયુસેના પાકિસ્તાન બોર્ડર પાસે જોધપુરમાં સૌથી મોટી કવાયત ‘ઓપરેશન તરંગ શક્તિ’નું આયોજન કરવા જઈ રહી છે.

આ કવાયત સ્વતંત્રતા દિવસ પહેલા હાથ ધરવામાં આવશે. જોધપુરમાં ભારતીય વાયુસેનાની સાથે લગભગ 12 દેશોની વાયુસેના પણ તેમાં ભાગ લેશે. વાયુસેનાના પ્રવક્તાએ આ કવાયત અંગે માહિતી આપી હતી. આ અત્યાર સુધીની સૌથી મોટી કવાયત બનવા જઈ રહી છે. ખાસ વાત એ છે કે પહેલીવાર અગ્નવીર સૈનિકોને પણ આવી યુદ્ધ કવાયતમાં સામેલ કરવામાં આવશે. દુનિયાના સૌથી શક્તિશાળી ફાઈટર જેટ અને મિલિટરી એરક્રાફ્ટની શક્તિ તેમાં જોવા મળશે.

અમેરિકાની ‘રેડ ફ્લેગ વોર ગેમ’ સાથે સ્પર્ધા કરશે

ઓપરેશન તરંગ શક્તિમાં અમેરિકા, બ્રિટન, સ્પેન, ફ્રાન્સ, જર્મની, જાપાન, યુએઈ અને ઓસ્ટ્રેલિયા સહિત અનેક દેશોની વાયુસેનાના ફાઈટર જેટ્સ સામેલ થશે. આ કવાયતમાં વિશ્વની સૌથી શક્તિશાળી વાયુસેનાના બ્રેવ ફાઈટર બોમ્બર અને સ્ટ્રેટેજિક લિફ્ટ એરક્રાફ્ટને પણ સામેલ કરવામાં આવી રહ્યા છે. એરફોર્સના સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર આ કવાયત બે તબક્કામાં કરવામાં આવશે. તે જુલાઈના અંતિમ સપ્તાહમાં દક્ષિણ ભારતના એરબેઝથી શરૂ થશે. જ્યારે બીજા તબક્કાનું મતદાન જોધપુરમાં થશે.

તે ઓગસ્ટના મધ્યથી સપ્ટેમ્બરના મધ્ય સુધી જોધપુરમાં યોજાશે. આ કવાયતમાં 12 દેશોને આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું છે. આ કવાયતમાં પ્રથમ વખત સ્પેન અને UAEની વાયુ સેના પણ ભાગ લેવા જઈ રહી છે. વાયુસેનાના સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર આ કવાયત અમેરિકાની ‘રેડ ફ્લેગ વોર ગેમ’ના સ્તર પર હશે. રેડ ફ્લેગ વોર ગેમ જૂન-2023માં થઈ હતી. ભારતીય વાયુસેનાએ આમાં રાફેલ ફાઈટર એરક્રાફ્ટ સાથે ભાગ લીધો હતો. હવે ભારત તેની પ્રથમ બહુરાષ્ટ્રીય વાયુસેના કવાયત કરવા જઈ રહ્યું છે.

Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments