Tuesday, July 23, 2024
HomeNATIONALકેરળ: હવે કેરળ રાજ્યનું નામ બદલાશે, વિધાનસભામાં ઠરાવ પસાર

કેરળ: હવે કેરળ રાજ્યનું નામ બદલાશે, વિધાનસભામાં ઠરાવ પસાર


  • કેરળનું સત્તાવાર નામ હવેથી બદલીને કેરલમ કરવામાં આવશે.
  • કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલયની મંજૂરી બાદ કેરળનું નામ બદલવામાં આવશે.
  • સોમવારે કેરળ વિધાનસભામાં સર્વસંમતિથી ઠરાવ પુનઃસ્થાપિત

છેલ્લા ઘણા વર્ષોથી રાજ્ય, વિસ્તાર કે શહેરનું નામ બદલવાની પરંપરા શરૂ થઈ છે. યુપીમાં અલ્હાબાદનું નામ બદલીને પ્રયાગરાજ કરવામાં આવ્યું. સાથે જ, મદ્રાસનું નામ બદલીને ચેન્નાઈ, બોમ્બેનું નામ બદલીને મુંબઈ કરવામાં આવ્યું છે, આ ક્રમમાં કેરળનું નામ પણ બદલવામાં આવશે. કેરળના મુખ્યમંત્રી પિનરાઈ વિજયે કેરળને બદલવાનો પ્રસ્તાવ રજૂ કર્યો હતો. તેમણે કેન્દ્રને દેશના બંધારણની આઠમી અનુસૂચિમાં સમાવિષ્ટ તમામ ભાષાઓમાં દક્ષિણના રાજ્યનું નામ ‘કેરુલ’થી બદલીને ‘કેરુલ’ કરવાની માંગ કરી હતી.

આ મુદ્દાને આગળ વધારતા, મુખ્યમંત્રીએ કહ્યું કે રાજ્યને મલયાલમમાં ‘કેરળ’ કહેવામાં આવે છે અને મલયાલમ ભાષી સમુદાયો માટે એકીકૃત કેરળ બનાવવાની માંગ રાષ્ટ્રીય સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામથી જોરદાર રીતે કરવામાં આવી હતી. પરંતુ બંધારણની પ્રથમ યાદીમાં આપણા રાજ્યનું નામ કેરળ લખેલું છે. આ વિધાનસભા કેન્દ્રને બંધારણની કલમ 3 હેઠળ તેનું નામ બદલીને કેરળ કરવા વિનંતી કરે છે. આ વિધાનસભા વિનંતી કરે છે કે બંધારણની આઠમી અનુસૂચિમાં ઉલ્લેખિત તમામ ભાષાઓમાં તેનું નામ બદલીને કેરળ કરવામાં આવે.

આ બીજી વખત હતું જ્યારે રાજ્ય વિધાનસભાએ રાજ્યના નામમાં ફેરફારની માગણી કરતો ઠરાવ પસાર કર્યો હતો. વિધાનસભા સચિવાલયના સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, ગૃહે ગયા વર્ષે ઓગસ્ટમાં સર્વસંમતિથી સમાન ઠરાવ પસાર કર્યો હતો અને તેને કેન્દ્રને સુપરત કર્યો હતો. પરંતુ કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલયે તેમાં કેટલાક ટેકનિકલ ફેરફારો સૂચવ્યા હતા.

મુખ્યમંત્રીએ એમ પણ કહ્યું કે અગાઉની દરખાસ્તમાં કેટલાક ફેરફારોની જરૂર હતી. શાસક એલડીએફ અને વિપક્ષ કોંગ્રેસની આગેવાની હેઠળની યુડીએફ બંનેના સભ્યો દ્વારા આ પ્રસ્તાવને સ્વીકારવામાં આવ્યો હતો. UDF ધારાસભ્ય એન શમસુદ્દીને પ્રસ્તાવમાં કેટલાક ફેરફારો સૂચવ્યા હતા, જેને સરકારે નકારી કાઢ્યા હતા. આ પછી વિધાનસભાના અધ્યક્ષ એએન શમસિરે તેને સર્વસંમતિથી પસાર જાહેર કર્યું.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments