Thursday, July 25, 2024
HomeNATIONALપૂર ચેતવણી: અરુણાચલ પ્રદેશ અને આસામમાં જનજીવન પ્રભાવિત, સરકાર આ પગલાં લેશે

પૂર ચેતવણી: અરુણાચલ પ્રદેશ અને આસામમાં જનજીવન પ્રભાવિત, સરકાર આ પગલાં લેશે


  • અરુણાચલ પ્રદેશ અને આસામમાં ભારે વરસાદ
  • ઈટાનગરમાં વાદળ ફાટતા જનજીવન અસ્તવ્યસ્ત
  • હવે વરસાદને લઈને કોઈ આગાહી નથી – હવામાન વિભાગ

અરુણાચલ પ્રદેશ અને આસામમાં ભારે વરસાદને કારણે જનજીવન ખોરવાઈ ગયું છે. અધિકારીઓએ જણાવ્યું કે અરુણાચલ પ્રદેશની રાજધાની ઇટાનગરમાં રવિવારે સવારે વાદળ ફાટવાને કારણે ઘણી જગ્યાએ ભૂસ્ખલન અને પૂર આવ્યું હતું. જો કે હવામાન વિભાગનું કહેવું છે કે હાલમાં વરસાદની કોઈ આગાહી નથી.

વાદળ ફાટવાની સ્થિતિ

અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે વાદળ ફાટવાની ઘટના સવારે 10:30 વાગ્યે બની હતી, જેના કારણે ઇટાનગર અને આસપાસના વિસ્તારોમાં ઘણી જગ્યાએ ભૂસ્ખલન થયું હતું. ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ વિભાગના એક અધિકારીએ જણાવ્યું કે રાજ્યની રાજધાનીની કનેક્ટિવિટી માટે મહત્વપૂર્ણ એવા NH-415 પર પૂર જેવી સ્થિતિ સર્જાઈ હતી, જેના કારણે ઘણા વાહનો ફસાઈ ગયા હતા.

ઘરો પાણીમાં ડૂબી રહ્યા છે

ઇટાનગરમાં ભારે વરસાદને કારણે એનર્જી પાર્ક અને આસપાસના વિવિધ વિસ્તારોના મકાનો પાણીમાં ગરકાવ થઇ ગયા હતા. જિલ્લા પ્રશાસને લોકોને નદીઓ કે ભૂસ્ખલન વિસ્તારોમાં ન જવાની સલાહ આપી છે. તેમજ ભારે વરસાદને કારણે લોકોને સલામત સ્થળે ખસી જવા વિનંતી કરવામાં આવી છે.

ઘણી રીતે નુકસાન

રાજ્યના ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ વિભાગના સચિવ દાની સાલુએ કહ્યું હતું કે ઇટાનગરમાં ઘણા રસ્તાઓ ક્ષતિગ્રસ્ત થયા છે. NH-415 ના કેટલાક ભાગો ડૂબી ગયા છે, જેના કારણે વાહનોની અવરજવરમાં ભારે વિક્ષેપ પડ્યો છે. તેમણે કહ્યું કે હજુ સુધી કોઈ જાનહાનિના સમાચાર નથી. જોકે મિલકતના નુકસાનનું આકલન વિભાગીય અધિકારીઓ ફિલ્ડ એસેસમેન્ટ બાદ જ કરશે. આ ઉપરાંત ચોમાસા દરમિયાન સ્થાનિક લોકોને સાવચેત રહેવા માટે કહેવામાં આવ્યું છે.

50 મોટા તળાવો બનાવવા જોઈએ

કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે કહ્યું કે પૂરનો સામનો કરવા, કૃષિ, સિંચાઈ અને પર્યટનના વિકાસમાં મદદ કરવા માટે બ્રહ્મપુત્રા નદીના પાણીને વાળવા માટે ઉત્તર-પૂર્વીય ક્ષેત્રમાં ઓછામાં ઓછા 50 મોટા તળાવો બનાવવા જોઈએ. ચોમ્સા દરમિયાન પૂર વ્યવસ્થાપનની તૈયારીઓ અંગે દિલ્હીમાં સમીક્ષા બેઠકની અધ્યક્ષતા કરતી વખતે, અમિત શાહે પૂર અને પાણીના વ્યવસ્થાપન માટે ભારતીય અવકાશ સંશોધન સંસ્થા (ઇસરો) દ્વારા પ્રદાન કરવામાં આવેલી સેટેલાઇટ છબીઓના ઉપયોગ પર પણ ભાર મૂક્યો હતો.

હિમંતા બિસ્વા સરમાએ શું કહ્યું?

ગૃહમંત્રીના સૂચન પર આસામના સીએમ હિમંતા બિસ્વા સરમા કહે છે કે ઉચ્ચ સ્તરીય સમીક્ષા બેઠક દરમિયાન પૂરની સ્થિતિને જોયા બાદ નિર્ણય લેવામાં આવશે કે સ્થાનિક લોકોને નુકસાન પહોંચાડ્યા વિના પૂર વ્યવસ્થાપન કરવામાં આવે. આસામ સીએમએ ટ્વિટર પર પોસ્ટ કર્યું હતું કે બ્રહ્મપુત્રામાંથી પૂરના પાણીને વાળવા માટે મોટા તળાવો બનાવવાથી લઈને પૂરની અસર ઘટાડવા, પર્યટનને પ્રોત્સાહન આપવા અને પ્રદેશમાં પાણીના સ્તરને રિચાર્જ કરવા જેવા મહત્વના નિર્ણયો લેવામાં આવ્યા હતા. રાજ્યમાં ચાલી રહેલી પૂરની સ્થિતિ અંગે તેમણે કહ્યું કે સરકાર પૂરની અસરોનો સામનો કરવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે અને સમગ્ર વહીવટીતંત્ર એલર્ટ પર છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments