Sunday, July 14, 2024
HomeNATIONALNEET: અનિયમિતતા અંગે મોટી કાર્યવાહી, પ્રદીપ કુમાર NTAના નવા DG બન્યા

NEET: અનિયમિતતા અંગે મોટી કાર્યવાહી, પ્રદીપ કુમાર NTAના નવા DG બન્યા


  • નેશનલ ટેસ્ટિંગ એજન્સીના પ્રમુખ સુબોધ કુમાર સિંહને હટાવવામાં આવ્યા હતા
  • આગળના આદેશો સુધી, 1985 બેચના નિવૃત્ત અધિકારી પ્રદીપ સિંહ કરોલાને તેમના સ્થાને નવા ડીજી બનાવવામાં આવ્યા હતા.
  • IAS સુબોધ કુમાર સિંહને કર્મચારી અને તાલીમ વિભાગમાં પોસ્ટ કરવામાં આવ્યા હતા.

નેશનલ ટેસ્ટિંગ એજન્સીના અધ્યક્ષ સુબોધ કુમાર સિંઘને શનિવારે રાત્રે NEETની UZ અને UZC-NET પરીક્ષાઓના સંચાલનમાં ગેરરીતિઓના આરોપોને કારણે તેમના પદ પરથી હટાવવામાં આવ્યા હતા. તેમને કર્મચારી અને તાલીમ વિભાગમાં મૂકવામાં આવ્યા છે. અને નિયમિત પ્રમુખની નિમણૂક ન થાય ત્યાં સુધી અથવા આગળના આદેશો સુધી, 1985 બેચના નિવૃત્ત અધિકારી પ્રદીપ સિંહ કરોલાને તેમના સ્થાને નવા ડીજી બનાવવામાં આવ્યા છે.

 

 

મહત્વપૂર્ણ છે કે, છેલ્લા બે મહિનાથી, NTA દેશની બે સૌથી મોટી સ્પર્ધાત્મક પરીક્ષાઓ – નેશનલ એલિજિબિલિટી-કમ-એન્ટ્રન્સ ટેસ્ટ-ગ્રેજ્યુએટ (NEET-UG) અને યુનિવર્સિટી ગ્રાન્ટ્સ કમિશન-નેશનલ એલિજિબિલિટી ટેસ્ટમાં કથિત અનિયમિતતા અને પેપર લીકની તપાસ કરી રહી છે. (UGC-NET) વિવાદોથી ઘેરાયેલું છે.

NEET-UG અને UGC-NETમાં થયેલા વિવાદ બાદ ખુદ શિક્ષણ મંત્રી ધર્મેન્દ્ર પ્રધાને સ્પષ્ટતા આપવી પડી હતી અને વિપક્ષ આ મુદ્દે સરકાર પર સતત પ્રહારો કરી રહ્યો છે. આવી સ્થિતિમાં NTA ચીફને હટાવીને સરકારે મોટું પગલું ભર્યું છે.

સુબોધ કુમાર સિંહ ગયા વર્ષે NTA ચીફ બન્યા હતા.

મૂળ ઉત્તર પ્રદેશના સુબોધ કુમારે ઈન્ડિયન ઈન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ ટેક્નોલોજી, રૂરકીમાંથી એન્જિનિયરિંગમાં સ્નાતક અને માસ્ટર ડિગ્રી અને ઈન્દિરા ગાંધી નેશનલ ઓપન યુનિવર્સિટી (IGNOU), નવી દિલ્હીમાંથી MBA કર્યું છે.

ગયા જૂનમાં તેમની વર્તમાન ભૂમિકા ગ્રહણ કરતા પહેલા, IAS અધિકારીએ કેન્દ્રીય ગ્રાહક બાબતો, ખાદ્ય અને જાહેર વિતરણ મંત્રાલય હેઠળ ખાદ્ય અને જાહેર વિતરણ વિભાગમાં અધિક સચિવ તરીકે સેવા આપી હતી.

સાત સભ્યોની ઉચ્ચસ્તરીય સમિતિની રચના

અગાઉ શનિવારે, શિક્ષણ મંત્રાલયે NEET અને UGC-NET વિવાદ વચ્ચે પરીક્ષાઓનું સરળ, પારદર્શક અને ન્યાયી સંચાલન સુનિશ્ચિત કરવા નિષ્ણાતોની ઉચ્ચ સ્તરીય સમિતિની રચના કરી છે.

સાત સભ્યોની આ સમિતિનું નેતૃત્વ ઈસરોના ભૂતપૂર્વ વડા ડૉ કે રાધાકૃષ્ણન કરી રહ્યા છે. આ સમિતિમાં ડો રણદીપ ગુલેરિયા, પંકજ બંસલ, આદિત્ય મિત્તલ, પ્રો. બી.જે રાવ, પ્રો. રામામૂર્તિ અને ગોવિંદ જયસ્વાલનો પણ સમાવેશ થાય છે. આ સમિતિ બે મહિનામાં પોતાનો રિપોર્ટ મંત્રાલયને સુપરત કરશે.

શિક્ષણ મંત્રાલયના નિવેદન અનુસાર, ઉચ્ચ સ્તરીય પેનલ અંતિમ-થી-અંત પરીક્ષા પ્રક્રિયાનું વિશ્લેષણ કરશે અને સિસ્ટમની કાર્યક્ષમતામાં સુધારો કરવા માટે પગલાં સૂચવશે. વધુમાં, કમિટી NTAની સ્ટાન્ડર્ડ ઓપરેટિંગ પ્રક્રિયાઓ અથવા પ્રોટોકોલ્સની સંપૂર્ણ સમીક્ષા પણ હાથ ધરશે અને તમામ સ્તરે અનુપાલન સુનિશ્ચિત કરવા માટે મોનિટરિંગ મિકેનિઝમ્સ સાથે આ પ્રક્રિયાઓ અથવા પ્રોટોકોલ્સને મજબૂત કરવાનાં પગલાં સૂચવશે.

શિક્ષણ મંત્રાલયે એક મોટું પગલું ભર્યું

આપને જણાવી દઈએ કે કેન્દ્રીય શિક્ષણ મંત્રી ધર્મેન્દ્ર પ્રધાને શનિવારે કહ્યું હતું કે NEET અને NET સ્પર્ધાત્મક પરીક્ષાઓમાં કથિત ગેરરીતિઓને લઈને નેશનલ ટેસ્ટિંગ એજન્સીના “ટોચના નેતૃત્વ” પર તપાસ ચાલી રહી છે, જોકે તેમણે પેપર લીક થવાનો ઈન્કાર કર્યો હતો. CSIR-UGC નેટ. નામંજૂર કરવામાં આવી હતી, જે એક દિવસ અગાઉ મુલતવી રાખવામાં આવી હતી.

મંત્રીએ કહ્યું કે તેઓ વિદ્યાર્થીઓના હિતના રક્ષક છે અને તેમણે કોઈપણ પગલું ભરતા પહેલા આ વાતને ધ્યાનમાં રાખવી પડશે. તબીબી પ્રવેશ પરીક્ષા NEET માં અનિયમિતતા અંગે ચાલી રહેલા વિવાદ વચ્ચે, પ્રધાને આ અઠવાડિયાની શરૂઆતમાં કહ્યું હતું કે તે લાખો ઉમેદવારોની કારકિર્દી જોખમમાં મૂકી શકે નહીં જેમણે પરીક્ષા પાસ કરી છે.

Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments