Sunday, July 14, 2024
HomeNATIONALદિલ્હી: ભારતીય વિઝા લીધા પછી પણ ચીની લોકોને ફ્રી સર્વિસ મળે છે

દિલ્હી: ભારતીય વિઝા લીધા પછી પણ ચીની લોકોને ફ્રી સર્વિસ મળે છે


  • ભારતે 2024માં માત્ર 2,000 ચીની નાગરિકોને વિઝા આપ્યા હતા જ્યારે 2019માં બે લાખ હતા.
  • ગલવાન હિંસા બાદ મોદી સરકાર હવે આર્થિક સુરક્ષા પર ધ્યાન આપી રહી છે.
  • ભારતમાં ચીનનું રોકાણ ઘટાડવા માટે આવું કરવામાં આવ્યું છે

ગલવાન ઘાટીમાં ચીનની નાપાક ગતિવિધિઓ બાદ ભારતે પણ તેને આંચકો આપ્યો છે. ભારત સરકારે હવે ચીનના નાગરિકોને આપવામાં આવતા વિઝાની સંખ્યામાં ઘટાડો કર્યો છે. ટોચના અધિકારીઓ અને આંકડાઓ પાસેથી મળેલી માહિતી અનુસાર મોદી સરકાર આર્થિક સુરક્ષા પર ધ્યાન આપી રહી છે.

નોંધનીય છે કે ગલવાનમાં ભારત અને ચીની સૈનિકો વચ્ચેની અથડામણમાં કર્નલ સંતોષ બાબુ સહિત ભારતીય સેનાના 20 જવાનો શહીદ થયા હતા જ્યારે ચીની સેનાના સંખ્યાબંધ સૈનિકો પણ શહીદ થયા હતા. વરિષ્ઠ અધિકારીઓના જણાવ્યા અનુસાર, ભારતે 2019માં લગભગ બે લાખ ચીની નાગરિકોને વિઝા આપ્યા હતા. જો કે, 15 જૂન 2020 ના રોજ ગલવાન હિંસા પછી, ભારતે આપવામાં આવેલા વિઝાની સંખ્યામાં ઘટાડો કર્યો છે. 2024માં આ આંકડો ઘટીને માત્ર 2,000 થઈ જશે. ભારતમાં ચીનનું રોકાણ ઘટાડવા માટે આવું કરવામાં આવ્યું છે. છેલ્લા આઠ મહિનામાં ભારત સરકારે માત્ર 1,500 ચીની નાગરિકોને વિઝા આપ્યા છે. તેમાંથી 1,000 લોકો એવા છે કે જેઓ ભારતીય ઈલેક્ટ્રોનિક્સ ઈન્ડસ્ટ્રીની માંગ પર આવ્યા છે જ્યારે અન્ય 1,000 વિઝા હજુ પ્રક્રિયા હેઠળ છે.

ચીન સાથેના વેપારમાં પણ ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો

ચીન સાથે ભારતના વેપારમાં પણ ભારે ઘટાડો જોવા મળ્યો છે. પ્રથમ પાંચ મહિનામાં બંને દેશો વચ્ચે વેપાર ખાધ 38.11 અબજ ડોલર હતી. ભારતે આ વર્ષે ચીનને માત્ર 8.93 અબજ ડોલરની નિકાસ કરી છે. જ્યારે જાન્યુઆરીથી મે 2024 વચ્ચે ભારતે ચીનમાંથી 47 અબજ ડોલરની આયાત કરી છે. આ સિવાય સરકાર કોર્પોરેટ ટેક્સમાં ઘટાડો કરીને ઘણા ક્ષેત્રોમાં ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહન આપી રહી છે. વિઝા ન મળવાને કારણે ચીનના ઉદ્યોગપતિઓએ ભારતમાં ઈલેક્ટ્રોનિક્સ ઉદ્યોગમાં નોકરી ગુમાવી હોવાના અહેવાલો પણ સામે આવ્યા હતા. 14 જૂનના રોજ પ્રકાશિત થયેલા આંકડા અનુસાર મે મહિનામાં ભારતની વેપારી નિકાસમાં 9 ટકાનો વધારો થયો છે. ભારતે માત્ર ઈલેક્ટ્રોનિક્સ ક્ષેત્રમાં 29.12 અબજ ડોલરની નિકાસ કરી છે.

ચીની રોકાણકારોની તપાસ વધુ તીવ્ર બની

ગલવાન ખિન ઘટના બાદ ભારતે પણ ચીની રોકાણકારોની તપાસ તેજ કરી છે. જેના કારણે Vivo જેવી કંપનીઓને ભારે ફટકો પડ્યો છે. આ કંપની ભારતીય કાયદાનું ઉલ્લંઘન કરી રહી છે. કંપની મની લોન્ડરિંગ કરતી હતી. EDA દ્વારા લેવામાં આવેલી કાર્યવાહી બાદ કંપનીએ કહ્યું હતું કે તંત્ર દ્વારા લેવામાં આવેલી કાર્યવાહી બાદ અમે ડરી ગયા છીએ. તાજેતરની ધરપકડ દર્શાવે છે કે અહીંનું વાતાવરણ અમારા માટે સારું નથી. આ પડકારોનો સામનો કરવા માટે અમે કાયદાનો સહારો લઈ રહ્યા છીએ. ભારતનું ધ્યાન હાલમાં એ સુનિશ્ચિત કરવા પર છે કે ચીની નાગરિકોને યોગ્ય તપાસ કર્યા પછી જ વિઝા આપવામાં આવે. અમર્યાદિત વિઝા આપવાથી ભારતના આત્મનિર્ભર ભારતના ધ્યેયમાં અવરોધો ઊભા થશે.

બંને દેશો વચ્ચે સરહદ વિવાદ હજુ પણ યથાવત છે

ભારત અને ચીન સરહદ પર વિવાદ યથાવત છે. ઘણા રાઉન્ડની વાતચીત પછી પણ LAC વિવાદનો કોઈ ઉકેલ આવ્યો નથી. જ્યારે સમુદ્રમાં પણ ચીન સાથે તણાવ યથાવત્ છે. ચીનનું યુવા વાંગ 7 બેલેસ્ટિક મિસાઈલ ટ્રેકર શિપ કન્યાકુમારીથી 1 હજાર કિલોમીટર દૂર તૈનાત છે. ચીનની જિનપિંગ સરકાર ભારત પર જમીન અને સમુદ્ર બંને રીતે દબાણ લાવવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે. બીજી તરફ ભારત આર્થિક મોરચે ચીન પર નિર્ભરતા ઘટાડવા પર ભાર આપી રહ્યું છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments