Tuesday, July 16, 2024
HomeNATIONALલોકસભા ચૂંટણી 2024 4નો તબક્કો: 10 મોટા નેતાઓનું ભવિષ્ય નક્કી થશે

લોકસભા ચૂંટણી 2024 4નો તબક્કો: 10 મોટા નેતાઓનું ભવિષ્ય નક્કી થશે


  • ચોથા તબક્કામાં 96 બેઠકો પર મતદાન થઈ રહ્યું છે.
  • લોકસભા ચૂંટણી માટે ત્રણ તબક્કામાં મતદાન થયું
  • લોકસભાની 96 બેઠકો માટે 1717 ઉમેદવારો મેદાનમાં છે.

આજે ચોથા તબક્કાના મતદાનમાં અખિલેશ યાદવ, ગિરિરાજ સિંહ, મોહિયા મોઇત્રા, અસદુદ્દીન ઓવૈસી, નિત્યાનંદ રાય, અર્જુન મુંડા, લાલન સિંહ, અધીર ચૌધરી, શત્રુઘ્ન સિંહા, યુસુફ પઠાણ અને વાયએસ શર્મિલા સહિત અનેક અગ્રણી ઉમેદવારોનું ભાવિ સીલ થઈ જશે. EVM માં.

10 રાજ્યોમાં 96 લોકસભા બેઠકો

લોકસભા ચૂંટણીના ચોથા તબક્કામાં આજે 10 રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોની 96 લોકસભા બેઠકો પર મતદાન થઈ રહ્યું છે. લોકસભા ચૂંટણીની સાથે આંધ્ર પ્રદેશ વિધાનસભાની તમામ 175 બેઠકો અને ઓડિશા વિધાનસભાની 28 બેઠકો પર પણ મતદાન થઈ રહ્યું છે. ચૂંટણી પંચે 8.73 કરોડ મહિલાઓ સહિત કુલ 17.70 કરોડથી વધુ મતદારોની સુવિધા માટે 1.92 લાખ મતદાન મથકો પર 19 લાખથી વધુ ચૂંટણી અધિકારીઓને તૈનાત કર્યા છે. દરેક મતદાન મથક પર કેન્દ્રીય દળો તૈનાત કરવા સૂચના આપવામાં આવી છે, જેથી નિષ્પક્ષ મતદાન થાય. તકેદારીના પગલાંમાં ચૂંટણી પ્રક્રિયાની પારદર્શિતા સુનિશ્ચિત કરવા માટે નિરીક્ષકો અને મોનિટરિંગ ટીમોની તૈનાતનો સમાવેશ થાય છે.

કલમ 370 હટાવ્યા બાદ મોટી ચૂંટણી

ચોથા તબક્કામાં તેલંગાણામાં 17, આંધ્રપ્રદેશમાં 25, ઉત્તર પ્રદેશમાં 13, બિહારમાં 5, ઝારખંડમાં 4, મધ્યપ્રદેશમાં 8, મહારાષ્ટ્રમાં 11, ઓડિશામાં 4, પશ્ચિમ બંગાળમાં 8 અને લોકમેળામાં 8 બેઠકો છે. સભા બેઠકો. જમ્મુ-કાશ્મીરમાં પણ ચૂંટણી યોજાઈ રહી છે. ઓગસ્ટ 2019માં કલમ 370 હટાવ્યા પછી કાશ્મીરમાં આ પહેલી મોટી ચૂંટણી છે. ચોથા તબક્કાના મતદાન દરમિયાન સમાજવાદી પાર્ટીના વડા અખિલેશ યાદવ, કેન્દ્રીય મંત્રી ગિરિરાજ સિંહ, ટીએમસી નેતા મોહિયા મોઇત્રા, AIMIMના અસદુદ્દીન ઓવૈસી, નિત્યાનંદ રાય, અર્જુન મુંડા. , લલન સિંહ, અધીર રંજન ચૌધરી, રાવસાહેબ દાનવે, ફિલ્મ સ્ટારમાંથી રાજકારણી બન્યા શત્રુઘ્ન સિંહા. ભૂતપૂર્વ ક્રિકેટરો યુસુફ પઠાણ અને વાયએસ શર્મિલા સહિત અનેક અગ્રણી ઉમેદવારોની વિશ્વસનીયતા દાવ પર છે.

ચોથા તબક્કાની હાઈપ્રોફાઈલ લોકસભા બેઠકો

બહેરામપુર (પશ્ચિમ બંગાળ): ટીએમસીએએ ભૂતપૂર્વ ભારતીય ક્રિકેટર યુસુફ પઠાણને, કોંગ્રેસે પશ્ચિમ બંગાળ કોંગ્રેસના અધ્યક્ષ અધીર રંજન ચૌધરીને અને ભાજપે નિર્મલ કુમાર સાહાને બહેરામપુર લોકસભા બેઠક માટે નામાંકિત કર્યા છે. અધીર ચૌધરી આ બેઠક પરથી છઠ્ઠી વખત ચૂંટણી લડી રહ્યા છે.

હૈદરાબાદ (તેલંગાણા)

ભારતીય જનતા પાર્ટીએ હૈદરાબાદ લોકસભા સીટ પર ઓલ ઈન્ડિયા મજલિસ-એ-ઈત્તેહાદુલ મુસલમીનના સાંસદ અસદુદ્દીન ઓવૈસી સામે માધવી લતાને મેદાનમાં ઉતાર્યા છે. 2019ની લોકસભા ચૂંટણીમાં AIMIMના અસદુદ્દીન ઓવૈસી 282,186 મતોના માર્જિનથી જીત્યા હતા. ઓવૈસીએ 58.9% વોટ શેર સાથે 517,471 મત મેળવ્યા અને ભાજપના ભગવંત રાવને હરાવ્યા.

કૃષ્ણનગર (પશ્ચિમ બંગાળ)

તૃણમૂલ કોંગ્રેસ (TMC)ના નેતા મહુઆ મોઇત્રા ભાજપની અમૃતા રોય સામે ચૂંટણી લડી રહ્યા છે. 2019ની લોકસભા ચૂંટણીમાં TMCના મહુઆ મોઇત્રાએ બીજેપીના કલ્યાણ ચૌબેને હરાવ્યા હતા. મહુઆ મોઇત્રાને તાજેતરમાં ભેટ અને પૈસાના બદલામાં પ્રશ્નો પૂછવા બદલ લોકસભામાંથી હાંકી કાઢવામાં આવી હતી.

બેગુસરાય (બિહાર)

ભાજપ નેતા અને કેન્દ્રીય મંત્રી ગિરિરાજ સિંહ લોકસભા ચૂંટણીમાં CPI ઉમેદવાર અવધેશ રાય સામે ચૂંટણી લડી રહ્યા છે. 2019ની લોકસભા ચૂંટણીમાં ગિરિરાજ સિંહે CPIના કન્હૈયા કુમારને હરાવ્યા હતા. ગિરિરાજ સિંહને 56.48% વોટ સાથે 692,193 વોટ મળ્યા, જ્યારે કન્હૈયા કુમારને 22.03% વોટ સાથે 269,976 વોટ મળ્યા.

મુંગેર (બિહાર)

જનતા દળ (યુનાઈટેડ)ના નેતા રાજીવ રંજન સિંહ આરજેડી નેતા અનિતા દેવી સામે ચૂંટણી લડી રહ્યા છે. 2019ની લોકસભા ચૂંટણીમાં, JDUના લલન સિંહે RJDની નીલમ દેવીને 1.67 લાખથી વધુ મતોના માર્જિનથી હરાવીને જીત મેળવી હતી.

શ્રીનગર (જમ્મુ અને કાશ્મીર)

પીડીપીના વાહીદ પારા અને અપની પાર્ટીના મોહમ્મદ અશરફ મીર નેશનલ કોન્ફરન્સના આગા સૈયદ રૂહુલ્લા મેહદી સામે ચૂંટણી લડી રહ્યા છે. આ બેઠક હાલમાં નેશનલ કોન્ફરન્સના વડા ફારૂક અબ્દુલ્લા પાસે છે.

આસનસોલ (પશ્ચિમ બંગાળ)

તૃણમૂલ કોંગ્રેસ (TMC)એ ભાજપના સુરિન્દરજીત સિંહ આહલુવાલિયા સામે શત્રુઘ્ન સિન્હાને મેદાનમાં ઉતાર્યા છે. બાબુલ સુપ્રિયો 2019ની લોકસભા ચૂંટણીમાં ભાજપના ઉમેદવાર તરીકે જીત્યા હતા, પરંતુ બાદમાં તેઓ ટીએમસીમાં જોડાયા અને રાજીનામું આપી દીધું. ત્યારપછીની પેટાચૂંટણીમાં, શત્રુઘ્ન સિંહા 56.62% મતો સાથે જીત્યા.

કન્નૌજ (ઉત્તર પ્રદેશ)

સમાજવાદી પાર્ટીના અધ્યક્ષ અખિલેશ યાદવ વર્તમાન સાંસદ અને બીજેપી નેતા સુબ્રત પાઠકને પડકાર ફેંકી રહ્યા છે. અખિલેશ યાદવ 2000-2012 સુધી લોકસભાના સાંસદ હતા અને 2012માં ઉત્તર પ્રદેશના મુખ્યમંત્રી બન્યા બાદ તેમણે કન્નૌજ સંસદીય બેઠક પરથી રાજીનામું આપ્યું હતું. 2019ની છેલ્લી ચૂંટણીમાં સુબ્રત પાઠકે ડિમ્પલ યાદવને હરાવીને જીત મેળવી હતી.

કુડ્ડાપહ (આંધ્રપ્રદેશ)

આંધ્ર પ્રદેશ કોંગ્રેસના અધ્યક્ષ વાયએસ શર્મિલા તેમના મામા ભાઈ વર્તમાન સાંસદ અવિનાશ રેડ્ડી સામે ચૂંટણી લડી રહ્યા છે.

ખુંટી (ઝારખંડ)

ઝારખંડમાં ભાજપના નેતા અને કેન્દ્રીય મંત્રી અર્જુન મુંડા કોંગ્રેસના કાલીચરણ મુંડા સામે ચૂંટણી લડી રહ્યા છે. અર્જુન મુંડા આ બેઠક પરથી વર્તમાન સાંસદ છે.

લોકસભા ચૂંટણીના ચોથા તબક્કા: મુખ્ય ઉમેદવારો

અખિલેશ યાદ – કન્નૌજ (ઉત્તર પ્રદેશ)

મહુઆ મોઇત્રા – કૃષ્ણનગર (ઉત્તર પ્રદેશ)

અધીર રંજન ચૌધરી – બહેરામપુર (પશ્ચિમ બંગાળ)

ગિરિરાજ સિંહ – બેગુસરાય (બિહાર)

વાયએસ શર્મિલા – કુડ્ડાપહ (આંધ્રપ્રદેશ)

અર્જુન મુંડા – ખુંટી (ઝારખંડ)

શત્રુઘ્ન સિંહા-આસનસોલ (પશ્ચિમ બંગાળ)

અસદુદ્દીન ઓવૈસી – હૈદરાબાદ (તેલંગાણા)

વાયએસ શર્મિલા-કડ્ડાપહ (આંધ્રપ્રદેશ)

લલન સિંહ – મુંગેર (બિહાર)

આ લોકસભા બેઠકો પર ચોથા તબક્કામાં મતદાન

આંધ્ર પ્રદેશ: અનાકાપલ્લે, કાકીનાડા, અમલાપુરમ (SC), રાજામુન્દ્રી, નરસાપુરમ, એલુરુ, માછલીપટ્ટનમ, વિજયવાડા, ગુંટુર, નરસારોપેટ, બાપટલા (SC), અરાકુ (ST), શ્રીકાકુલમ, નેલ્લોર, તિરુપતિ (SC), વિઝિયાનગરમ, વિશાખાપટ્ટનમ, ON . , નંદ્યાલ, કુર્નૂલ, રાજમપેટ, ચિત્તૂર (SC), હિન્દુપુર, અનંતપુર, કુડ્ડાપાહ.

બિહાર: દરભંગા, ઉજિયાનપુર, બેગુસરાય, મુંગેર, સમસ્તીપુર,

જમ્મુ અને કાશ્મીર: શ્રીનગર લોકસભા સીટ

મધ્ય પ્રદેશ: દેવાસ, ઉજ્જૈન, મંદસૌર, રતલામ, ઈન્દોર, ખરગોન, ખંડવા, ધાર,

મહારાષ્ટ્ર: નંદુરબાર, જલગાંવ, રાવેર, જાલના, માવલ, પુણે, શિરુર, અહેમદનગર, શિરડી, બીડ, ઓરંગાબાદ,

ઓડિશા: કાલાહાંડી, નબરંગપુર (ST), બેરહામપુર, કોરાપુટ (ST),

તેલંગાણા: આદિલાબાદ (ST), પેદ્દાપલ્લી (SC), કરીમનગર, નિઝામાબાદ, ચેવેલ્લા, મહબૂબનગર, નાલગોંડા, નાગરકુર્નૂલ (SC), ઝહીરાબાદ, મેડક, મલકાજગીરી, સિકંદરાબાદ, હૈદરાબાદ, ભાંગીર, વારંગલ (SC), મહબૂબાબાદ (ST), ખમ્મામ .

ઉત્તર પ્રદેશ: ફર્રુખાબાદ, ઈટાવા, કન્નૌજ, શાહજહાંપુર, ખેરી, ધારુખરા, સીતાપુર, હરદોઈ, મિસરીખ, ઉન્નાવ, કાનપુર, અકબરપુર, બહરાઈચ (SC)

પશ્ચિમ બંગાળ: બર્ધમાન-દુર્ગાપુર, બહરમપુર, કૃષ્ણનગર, આસનસોલ, રાણાઘાટ, બર્ધમાન પૂર્વ, બોલપુર, બીરભૂમ

ઝારખંડ: સિંહભૂમ, પલામુ, ખુંટી, લોહરદગાSource link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments