Tuesday, July 16, 2024
HomeNATIONALબહુમતી ગુમાવ્યા બાદ હરિયાણામાં ભાજપની સરકાર બનશે કેવું છે બેઠકોની ગણતરી?

બહુમતી ગુમાવ્યા બાદ હરિયાણામાં ભાજપની સરકાર બનશે કેવું છે બેઠકોની ગણતરી?


  • હરિયાણામાં વિપક્ષના 3 ધારાસભ્યોએ સત્તાધારી ભાજપ સરકારમાંથી સમર્થન પાછું ખેંચી લીધું છે
  • ત્રણેય ધારાસભ્યોએ કોંગ્રેસને સમર્થન આપવાનો નિર્ણય કર્યો
  • હવે રાજ્યની વિધાનસભા બેઠકોનું ગણિત બદલાઈ ગયું છે

લોકસભા ચૂંટણી વચ્ચે હરિયાણામાં વિપક્ષના 3 ધારાસભ્યોએ સત્તાધારી ભાજપ સરકારમાંથી સમર્થન પાછું ખેંચી લેતા રાજકારણ ગરમાયું છે. ભાજપ સરકારે બહુમતીનો આંકડો પણ ગુમાવી દીધો છે. ત્રણેય ધારાસભ્યોએ આજે ​​રાજ્યના મુખ્યમંત્રી નાયબ સિંહ સૈનીની આગેવાની હેઠળની સરકારમાંથી સમર્થન પાછું ખેંચવાની સત્તાવાર જાહેરાત કરી છે. ત્રણેય ધારાસભ્યોએ એમ પણ કહ્યું કે તેઓએ ચૂંટણીમાં કોંગ્રેસને સમર્થન આપવાનો નિર્ણય કર્યો છે. આ ઘટના બાદ રાજ્યમાં વિધાનસભા બેઠકોનું ગણિત બદલાઈ ગયું છે.

હરિયાણા વિધાનસભા બેઠકોનું ગણિત

હરિયાણામાં કુલ 90 વિધાનસભા બેઠકો છે, જેનો જાદુઈ આંકડો 46 છે. એટલે કે રાજ્યમાં સરકાર બનાવવા માટે કોઈપણ પક્ષને ઓછામાં ઓછા 46 ધારાસભ્યોની જરૂર હોય છે. જો કે, રાજ્યમાં બે બેઠકો ખાલી છે, તેથી હાલમાં જાદુઈ સંખ્યા 45 છે.

ત્રણ ધારાસભ્યોએ ભાજપને સમર્થન પાછું ખેંચી લીધું છે

હરિયાણાના પૂર્વ મુખ્યમંત્રી ભૂપેન્દ્ર સિંહ હુડ્ડા અને પ્રદેશ કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ ઉદય ભાનની હાજરીમાં આજે એક પ્રેસ કોન્ફરન્સ યોજાઈ હતી, જેમાં ત્રણ વિપક્ષી ધારાસભ્યો સોમબીર સાંગવાન, રણધીર ગોલેન અને ધરમ પાલ ગોંદરાએ ભાજપમાંથી સમર્થન પાછું ખેંચવાની જાહેરાત કરી હતી. વિપક્ષના ધારાસભ્ય ગોંદરેએ કહ્યું હતું કે, ‘અમે સરકાર પાસેથી સમર્થન પાછું ખેંચી રહ્યા છીએ. અમે કોંગ્રેસને સમર્થન આપી રહ્યા છીએ. ખેડૂતોને લગતી વિવિધ સમસ્યાઓના કારણે અમે આ નિર્ણય લીધો છે.

હરિયાણામાં તરત જ વિધાનસભાની ચૂંટણી થવી જોઈએઃ ઉદય ભાન

કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ ઉદય ભાને કહ્યું હતું કે, ‘હરિયાણામાં કુલ 90 વિધાનસભા બેઠકો છે, જેમાંથી બે બેઠકો ખાલી છે, રાજ્ય વિધાનસભાની વર્તમાન સંખ્યા 88 બેઠકો છે. આ 88 બેઠકોમાંથી ભાજપ પાસે 40 સભ્યો છે. અગાઉ ભાજપ સરકારને જેજેપીના ધારાસભ્યો અને અપક્ષ ધારાસભ્યોનું સમર્થન હતું, પરંતુ જેજેપીએ પોતાનું સમર્થન પાછું ખેંચી લીધું હતું અને હવે અપક્ષ ઉમેદવારો પણ પોતાનું સમર્થન પાછું ખેંચી રહ્યા છે. નાયબ સિંહ સૈનીની સરકાર હવે લઘુમતી સરકાર બની ગઈ છે, તેઓએ બહુમતી ગુમાવી દીધી છે. સૈનીએ રાજીનામું આપવું જોઈએ. તેમને એક મિનિટ પણ રહેવાનો અધિકાર નથી. હવે તરત જ વિધાનસભાની ચૂંટણી થવી જોઈએ. ભૂપેન્દ્ર સિંહ હુડ્ડાએ હરિયાણામાં રાષ્ટ્રપતિ શાસન લાદવાની માંગ કરી છે અને દાવો કર્યો છે કે ભાજપ સરકાર જાદુઈ આંકડાથી નીચે આવી ગઈ છે.

મુખ્યમંત્રીએ કોંગ્રેસ પર આકરા પ્રહારો કર્યા

જ્યારે મુખ્ય પ્રધાન નાયબ સિંહ સૈનીને એવા અહેવાલો વિશે પૂછવામાં આવ્યું હતું કે કેટલાક અપક્ષ ધારાસભ્યોએ હરિયાણા સરકારમાંથી સમર્થન પાછું ખેંચી લીધું છે અને કોંગ્રેસને ટેકો આપ્યો છે, ત્યારે તેમણે કહ્યું, ‘મને આ માહિતી મળી છે. કદાચ કોંગ્રેસ હવે કેટલાક લોકોની ઈચ્છા પૂરી કરવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે. કોંગ્રેસને જનતાની ઈચ્છા સાથે કોઈ લેવાદેવા નથી.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments