Tuesday, July 16, 2024
HomeNATIONALલોકસભા ચૂંટણી 2024: 23 દેશોના 75 પ્રતિનિધિઓ ચૂંટણીનું નિરીક્ષણ કરશે: ECI

લોકસભા ચૂંટણી 2024: 23 દેશોના 75 પ્રતિનિધિઓ ચૂંટણીનું નિરીક્ષણ કરશે: ECI


  • દેશમાં લોકસભા ચૂંટણીનું નિરીક્ષણ કરવા માટે 23 દેશોના પ્રતિનિધિઓ આવ્યા હતા.
  • ભારતમાં ચૂંટણી વ્યવસ્થાપન સંસ્થાઓના 75 આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રતિનિધિઓ
  • ભારતમાં ચૂંટણી પ્રક્રિયાનું અવલોકન કરવા માટે આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રતિનિધિઓને આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું છે

ભારતમાં લોકસભાની ચૂંટણી ચાલી રહી છે અને અત્યાર સુધીમાં બે તબક્કાનું મતદાન થઈ ચૂક્યું છે. દરમિયાન, ભારતના ચૂંટણી પંચનું કહેવું છે કે ‘દેશમાં લોકસભાની ચૂંટણીનું નિરીક્ષણ કરવા માટે 23 દેશોમાંથી ચૂંટણી પ્રબંધન સંસ્થાઓના 75 આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રતિનિધિઓ ભારત પહોંચ્યા છે. હકીકતમાં, આ આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રતિનિધિઓને ભારતમાં ચૂંટણી પ્રક્રિયાનું નિરીક્ષણ કરવા માટે બોલાવવામાં આવ્યા છે.

23 દેશોની વિવિધ ચૂંટણી વ્યવસ્થાપન સંસ્થાઓ

વધુ માહિતી અનુસાર, ભારતના ચૂંટણી પંચે જણાવ્યું હતું કે ભૂટાન, મોંગોલિયા, ઓસ્ટ્રેલિયા, મેડાગાસ્કર, ફિજી, કિર્ગીઝ રિપબ્લિક, રશિયા, મોલ્ડોવા, ટ્યુનિશિયા, સેશેલ્સ, કંબોડિયા, નેપાળ સહિત 23 દેશોના વિવિધ ચૂંટણી વ્યવસ્થાપન સંસ્થાઓ અને સંગઠનોનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા 75 પ્રતિનિધિઓ. . , ફિલિપાઈન્સ, શ્રીલંકા, ઝિમ્બાબ્વે, બાંગ્લાદેશ, કઝાકિસ્તાન, જ્યોર્જિયા, ચિલી, ઉઝબેકિસ્તાન, માલદીવ્સ, પાપુઆ ન્યુ ગિની અને નામીબિયા આ ઈવેન્ટમાં ભાગ લેશે.

તમને ભારતની ચૂંટણી પ્રણાલીનો પરિચય કરાવવા- ECI

વાસ્તવમાં, ચૂંટણી પંચે કહ્યું હતું કે આ કાર્યક્રમ વિદેશી ચૂંટણી વ્યવસ્થાપન સંસ્થાઓને ભારતની ચૂંટણી પ્રણાલીની જટિલતાઓ તેમજ વિશ્વની સૌથી મોટી લોકશાહી દ્વારા ઉપયોગમાં લેવાતી શ્રેષ્ઠ પદ્ધતિઓનો પરિચય કરાવવાનો પ્રયાસ કરે છે.

4 જૂને મતગણતરી થશે

તમને જણાવી દઈએ કે ચૂંટણી પંચની જાહેરાત સાથે જ 18મી લોકસભાની રચનાની પ્રક્રિયા શરૂ થઈ ગઈ છે. 17મી લોકસભાનો કાર્યકાળ 16 જૂન, 2024ના રોજ સમાપ્ત થાય છે. આવી સ્થિતિમાં સાત તબક્કામાં ચૂંટણી યોજાશે અને તમામ બેઠકો માટે 4 જૂને મતગણતરી થશે. હાલમાં બે તબક્કામાં મતદાન થયું છે. જ્યારે ત્રીજા તબક્કાનું મતદાન 7મી મેના રોજ થશે. જેમાં 12 રાજ્યોની 94 બેઠકો માટે ચૂંટણી યોજાશે.

હજુ 5 તબક્કાની ચૂંટણી થવાની છે

આ સાથે જ ચોથા તબક્કાની ચૂંટણી 13મી મેના રોજ યોજાશે. જેમાં 10 રાજ્યોની 96 બેઠકો માટે ચૂંટણી યોજાશે. તેમજ પાંચમા તબક્કાની ચૂંટણી 20 મેના રોજ યોજાશે, જેમાં 8 રાજ્યોની 49 બેઠકો માટે મતદાન થશે. તે જ સમયે, છઠ્ઠા તબક્કાની ચૂંટણી હજુ 25 મેના રોજ થવાની છે. જેમાં 7 રાજ્યોની 57 સીટો માટે મતદાન થશે. આ પછી, 1 જૂને છેલ્લા 7 તબક્કાનું મતદાન થશે, જેમાં 8 રાજ્યોની 57 બેઠકો માટે મતદાન થશે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments