Tuesday, July 16, 2024
HomeBUSINESSMarket News: વૈશ્વિક ઈકોનોમીમાં ભારતનો દબદબો, બસ આ મુદ્દો બન્યો ચિંતાનું કારણ

Market News: વૈશ્વિક ઈકોનોમીમાં ભારતનો દબદબો, બસ આ મુદ્દો બન્યો ચિંતાનું કારણ


  • આરબીઆઈએ નાણાંકીય વર્ષ-2024-25 માટે જીડીપી રેટ 7 ટકાનું અનુમાન વ્યક્ત કર્યું
  • ખાદ્ય મોંઘવારી દરમાં વધારો સરકાર માટે મોટો પડકાર છે
  • IMF ઉપરાંત આરબીઆઈએ વૃદ્ધિ દરનો અનુમાન વધાર્યો

 

નાણા મંત્રાલયે માર્ચ 2024 માટે માસિક આર્થિક સમીક્ષા બહાર પાડી છે જેમાં મંત્રાલયે કહ્યું છે કે વૈશ્વિક અર્થવ્યવસ્થાની પુનઃપ્રાપ્તિમાં ભારત એક તેજસ્વી સ્થાન છે. મંત્રાલયે કહ્યું છે કે મજબૂત સ્થાનિક માંગ, ગ્રામીણ માંગમાં સુધારો, રોકાણમાં વધારો અને મેન્યુફેક્ચરિંગમાં વધારો થવાને કારણે ભારતીય અર્થતંત્રમાં મજબૂત વૃદ્ધિ જોવા મળી રહી છે. જો કે, મંત્રાલયે તેના અહેવાલમાં જણાવ્યું હતું કે ખાદ્ય મોંઘવારી દરમાં વધારો સરકાર માટે મોટો પડકાર છે.

IMF ઉપરાંત આરબીઆઈએ વૃદ્ધિ દરનો અનુમાન વધાર્યો

નાણા મંત્રાલયનું આર્થિક બાબતોનો વિભાગ દર મહિને ઈકોનોમિક રિવ્યૂ જાહેર કર છે. રિપોર્ટ પ્રમાણે આરબીઆઈ અને ઈન્ટરનેશનલ મોનિટરી ફંડે પોઝિટિવ આઉટલૂકની સાથે ભારતના ગ્રોથ રેટનું અનુમાન વધાર્યું છે. ભારતીય રિઝર્વ બેંકે પોતાના તાજેતરના એમપીસી મિટિંગમાં નાણાકીય વર્ષ-2024-25 માટે જીડીપી ગ્રોથ રેટ સાત ટકા રહેનેકા અનુમાન દર્શાવ્યા છે. રિપોર્ટ અનુસાર માર્ચ-2024માં શેરબજારે ઈતિહાસ રચ્યો હતો. બીએસઈ સેંસેક્સ અને એનએસઈનો નિફ્ટી ઐતિહાસિક સપાટીએ પહોંચવામાં સફળ રહ્યો હતો. જીએસટી કલેક્શનમાં તેજી રહી હતી. ઉપરાંત જીડીપીનો ગ્રોથ પણ સારો રહ્યો છે. જેમાં ભારતીય અર્થવ્યવસ્થાને ફાયદો મળ્યો છે. સેંટિમેટમાં સુધારને પગલે કંઝમ્યૂર અને રોકાણકારોનો ભરોસો વધ્યો છે. વૈશ્વિક પડકારોને કાબૂ કરવાની ભારતની ક્ષમતાને જાહેર કરે છે.

મળતી માહિતી અનુસાર, રિટેલ મોંઘવારી દર કોવિડ મહામારી પછી તેના સૌથી નીચા સ્તરે આવી ગયો છે. નાણાકીય વર્ષ-2023-24 દરમિયાન રિટેલ ફુગાવાને અંકુશમાં લેવામાં સરકાર સફળ રહી છે. રિટેલ ફુગાવાનો દર જે નાણાકીય વર્ષ 2022-23માં 6.7 ટકા હતો તે 2023-24માં ઘટીને 5.4 ટકા થઈ ગયો છે, જે આરબીઆઈના સહનશીલતા બેન્ડના ઉપલા સ્તર કરતાં ઓછો છે. પેટ્રોલ, ડીઝલ અને એલપીજીના ભાવમાં ઘટાડો કરીને ફુગાવાને કાબૂમાં લેવાના સરકારના પગલાની સકારાત્મક અસર જોવા મળી છે.

ખાદ્ય ફુગાવો ચિંતાનું કારણ બને છે

નાણા મંત્રાલયે કહ્યું કે ભારતમાં ખાદ્ય ફુગાવો ફેબ્રુઆરી 2024માં 8.7 ટકાથી ઘટીને માર્ચ 2024માં 8.5 ટકા પર આવી ગયો છે. ભારતમાં શાકભાજી અને કઠોળને કારણે ખાદ્યપદાર્થોની ફુગાવો જોવા મળી રહ્યો છે. ખાદ્ય મોંઘવારી સરકાર માટે પડકાર બની રહી છે. જો કે, સરકારે આવશ્યક ખાદ્ય ચીજવસ્તુઓના બફર સ્ટોકમાં વધારો કરીને, તેને સમયાંતરે ખુલ્લા બજારમાં રજૂ કરીને, આવશ્યક ખાદ્ય ચીજોની આયાતને સરળ બનાવીને, સ્ટોક મર્યાદા સતત લાદીને, સંગ્રહખોરીને અટકાવીને અને છૂટક વેચાણ દ્વારા પુરવઠો વધારીને ખાદ્ય ફુગાવાને નિયંત્રિત કર્યો છે. આઉટલેટ્સ તેને સજ્જડ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો. નાણા મંત્રાલયનું કહેવું છે કે હવામાન વિભાગે આ ચોમાસાની સિઝનમાં સામાન્ય કરતાં વધુ વરસાદની આગાહી કરી છે અને જો સમગ્ર દેશમાં વરસાદનું વિતરણ વધુ સારું રહેશે તો ખાદ્ય ચીજવસ્તુઓના ઉત્પાદનમાં ઉછાળો આવી શકે છે, જે ખાદ્ય મોંઘવારીને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરશે. મળી શકે છે.

આખી દુનિયા ખાદ્ય મોંઘવારીથી ત્રસ્ત

નાણા મંત્રાલયે જણાવ્યું કે ઉચ્ચ ખાદ્ય મોંઘવારી વિશ્વની મોટી અર્થ વ્યવસ્થાઓ માટે પડકાર બની છે. જર્મની, ઈટાલી, દક્ષિણ આફ્રિકા, ફ્રાંસ અને યુકે હાઈ ફૂડ પ્રાઈસેઝનો સામનો કરી રહ્યો છે. ઉચ્ચ ખાદ્ય મોંઘવારી દર કાબૂ કરવા માટે વૈશ્વિક સ્તરે સતત પગલાં ઉઠાવવાની જરૂર છે.Source link

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments